10 อันดับสมาร์ตโฟนแบตเตอรี่ความจุสูงสุด (mAh) ที่วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการในไทย ปี 2026
เจาะลึก 10 อันดับสมาร์ตโฟนแบตเตอรี่พันธุ์อึดความจุสูงสุดระดับ 6,500 ถึง 8,340 mAh ที่วางจำหน่ายศูนย์ไทยในปี 2026 รับมือยุค AI และเกมกราฟิกสูงได้อย่างไร้กังวล
จัดอันดับตาม ความจุแบตเตอรี่ (mAh)· ที่มา ข้อมูลสเปกทางการจากผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายศูนย์ไทย (Thaimobilecenter, BaNANA Online, Siamphone)· ข้อมูล ณ ตุลาคม 2569

ในยุคปี 2569 (ค.ศ. 2026) พฤติกรรมการใช้งานสมาร์ตโฟนของผู้บริโภคชาวไทยได้ก้าวล้ำไปสู่การพึ่งพาโมเดลปัญญาประดิษฐ์ (On-device AI) การเชื่อมต่อโครงข่ายความเร็วสูง และการเล่นเกมที่เน้นการประมวลผลระดับคอนโซล ปัจจัยเหล่านี้ส่งผลให้การบริหารพลังงานกลายเป็นโจทย์สำคัญอันดับหนึ่ง และทำให้ความจุของแบตเตอรี่กลายเป็นตัวชี้วัดที่ผู้ซื้อให้ความสนใจมากที่สุดข้อหนึ่งในการตัดสินใจเลือกซื้ออุปกรณ์คู่ใจ
วิวัฒนาการทางเคมีของเซลล์พลังงาน โดยเฉพาะการนำวัสดุแอโนดซิลิคอน-คาร์บอน (Silicon-Carbon Anode) เข้ามาใช้อย่างแพร่หลายในอุตสาหกรรม ทำให้แบรนด์ผู้ผลิตสามารถบรรจุประจุไฟฟ้าปริมาณมหาศาลลงในตัวเครื่องที่มีความบางเบาและจับถือถนัดมือได้จริง ยุคสมัยที่สมาร์ตโฟนแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ต้องแลกมาด้วยความหนาเทอะทะได้สิ้นสุดลงอย่างเป็นทางการในรอบปีที่ผ่านมา
บทความนี้ของ TNPrank ได้ทำการรวบรวมและจัดอันดับสมาร์ตโฟนที่มีขนาดความจุแบตเตอรี่ระดับมิลลิแอมป์ชั่วโมง (mAh) สูงที่สุด 10 อันดับแรกที่มีการจัดจำหน่ายผ่านศูนย์บริการและตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในประเทศไทย ข้อมูลชุดนี้จะช่วยให้คุณมองเห็นภาพรวมของตลาดและคัดสรรรุ่นที่สอดคล้องกับพฤติกรรมการใช้งานจริงได้อย่างคุ้มค่าที่สุด
วัดผลอย่างไร
เราคัดเลือกและเรียงลำดับสมาร์ตโฟนจากมากไปหาน้อยตามขนาดแบตเตอรี่จริง เพื่อสะท้อนตัวเลขทางเทคนิคที่ตรวจวัดได้ชัดเจน โดยยึดข้อมูลมิลลิแอมป์ชั่วโมง (mAh) จากเอกสารทางการของแต่ละแบรนด์เป็นสำคัญ ทั้งนี้ จะนับเฉพาะรุ่นที่เปิดตัวพร้อมทำตลาดผ่านช่องทางและตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการรับรองในประเทศไทยตลอดช่วงปี 2025–2026 (พ.ศ. 2568–2569) เท่านั้น
นับถอยหลัง 10 อันดับ
ขุมพลังเกมมิ่งแบตอึด
POCO X8 Pro
ขุมพลังเรือธงประสิทธิภาพสูงคู่แบตเตอรี่ 6,500 mAh

POCO X8 Pro ติดอันดับสมาร์ตโฟนพันธุ์อึดด้วยขนาดแบตเตอรี่ 6,500 mAh ซึ่งถือเป็นขนาดความจุที่ทรงพลังอย่างยิ่งเมื่อทำงานร่วมกับชิปเซ็ต Dimensity 8500-Ultra อันทรงพลัง สถาปัตยกรรมการผลิตชิปเซ็ตระดับนาโนเมตรที่ล้ำหน้าช่วยดึงประสิทธิภาพการใช้พลังงานให้คุ้มค่าในทุกมิลลิแอมป์ชั่วโมง
ความโดดเด่นของรุ่น Pro แตกต่างจากรุ่นมาตรฐานตรงที่เน้นพลังการประมวลผลกราฟิกระดับสูงและการเล่นเกมที่ต้องการเฟรมเรตนิ่งสนิท แบตเตอรี่ 6,500 mAh จึงถูกออกแบบมาเป็นคลังพลังงานที่พร้อมป้อนไฟฟ้าให้แก่ซีพียูและจีพียูขณะรันงานหนักได้อย่างต่อเนื่องยาวนานหลายชั่วโมง
POCO X8 Pro ยังคงความสมดุลของการจับถือได้อย่างดีเยี่ยมด้วยการจัดวางน้ำหนักที่สมมาตร ตอบโจทย์ผู้ที่ต้องการทั้งความเร็ว แรง ลื่นไหล และแบตเตอรี่ที่ใช้งานได้ยาวนานข้ามวันโดยไม่ต้องพึ่งสายชาร์จระหว่างวันทำงาน
- ความจุแบตเตอรี่
- 6,500 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 67W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- High-Density Silicon-Carbon
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- มีวางจำหน่ายในไทยอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- Xiaomi Store, ร้านค้าออนไลน์ทางการของ POCO
- แบตเตอรี่ 6,500 mAh จับคู่ชิปเซ็ต Dimensity 8500-Ultra
- ระบบชาร์จไว 67W ชาร์จไฟได้อย่างรวดเร็วและปลอดภัย
- หน้าจอความละเอียดสูงพร้อมอัตรารีเฟรชลื่นไหลระดับอีสปอร์ต
จุดเด่น
- ความแรงของชิปเซ็ตจัดอยู่ในระดับหัวแถวของเซกเมนต์
- การผสานระหว่างความจุ 6,500 mAh และชาร์จไว 67W ลงตัวอย่างยิ่ง
ข้อควรรู้
- ความจุแบตเตอรี่น้อยกว่ารุ่น POCO X8 รุ่นมาตรฐานเพื่อแลกกับชิปเซ็ตที่เน้นความแรงสูงสุด
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับคอเกมและผู้ใช้ที่ต้องการความเร็วแรงของสเปกเป็นหลัก ควบคู่กับแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ที่ไว้ใจได้
สายกล้องโปรแบตจุใจ
realme 16 Pro 5G
ความจุเจ็ดพันมิลลิแอมป์สำหรับสายสร้างสรรค์คอนเทนต์

realme 16 Pro 5G ก้าวขึ้นมาสร้างความประทับใจให้แก่ผู้รักการถ่ายภาพและการสร้างสรรค์คอนเทนต์ ด้วยการติดตั้งแบตเตอรี่ความจุสูงถึง 7,000 mAh เข้ากับระบบกล้องระดับมืออาชีพ ซึ่งโดยปกติแล้วสมาร์ตโฟนที่เน้นกล้องมักจะมีข้อจำกัดเรื่องขนาดแบตเตอรี่ แต่รุ่นนี้สามารถเอาชนะข้อจำกัดดังกล่าวได้สำเร็จ
การมีแบตเตอรี่ 7,000 mAh บนตัวเครื่องที่เน้นฟังก์ชันกล้องช่วยปลดล็อกศักยภาพของช่างภาพสายพกพาได้อย่างมหาศาล คุณสามารถเปิดหน้าจอถ่ายภาพความละเอียดสูง ใช้โหมดถ่ายภาพบุคคล หรือบันทึกวิดีโอ 4K ต่อเนื่องได้อย่างยาวนานโดยไม่ต้องพกแบตเตอรี่สำรองให้เกะกะ
นอกจากนี้ หน้าจอแสดงผลแบบถนอมสายตาที่ให้อัตรารีเฟรชสูงยังทำงานควบคู่กับระบบจัดการพลังงานของชิปเซ็ตได้อย่างลื่นไหล ทำให้ realme 16 Pro 5G เป็นสมาร์ตโฟนที่ลงตัวทั้งในแง่ของความบันเทิง งานสร้างสรรค์ และความทนทานของแบตเตอรี่
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,000 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 67W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- High-Density Li-Po
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายศูนย์ไทยอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- realme Brand Shop, ตัวแทนจำหน่าย BaNANA, Jaymart
- แบตเตอรี่ใหญ่ 7,000 mAh ในตัวเครื่องสายกล้องโปร
- ระบบชาร์จเร็ว 67W เติมพลังงานได้รวดเร็วทันใจ
- ระบบประมวลผลภาพขั้นสูงสำหรับการถ่ายภาพและวิดีโอตลอดวัน
จุดเด่น
- ถ่ายภาพและวิดีโอได้ทั้งวันโดยไม่ต้องกังวลเรื่องแบตหมด
- หน้าจอสวยสดและระบบชาร์จไว 67W ใช้งานสะดวก
ข้อควรรู้
- โมดูลเลนส์กล้องด้านหลังนูนเด่นขึ้นมาเล็กน้อย ควรใส่เคสที่ออกแบบมาเฉพาะเพื่อป้องกันรอย
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับคอนเทนต์ครีเอเตอร์และผู้ที่รักการถ่ายภาพท่องเที่ยว ที่ต้องการแบตเตอรี่รองรับการเปิดกล้องทั้งวัน
5G แบตเตอรี่อึดคุ้มราคา
realme C100 5G
เชื่อมต่อเครือข่าย 5G ไร้กังวลด้วยแบตเตอรี่เจ็ดพันมิลลิแอมป์

realme C100 5G นับเป็นหนึ่งในรุ่นสำคัญของตระกูล C Series ที่เปิดตัวและวางจำหน่ายในประเทศไทยช่วงเดือนเมษายน 2569 (ค.ศ. 2026) เพื่อตอบสนองความต้องการของผู้ใช้สมาร์ตโฟนระดับเริ่มต้นถึงระดับกลาง โดยการันตีจุดเด่นหลักด้วยการติดตั้งแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ถึง 7,000 mAh ซึ่งกลายเป็นมาตรฐานความจุใหม่ของสมาร์ตโฟนยุคนี้ เพื่อแก้ปัญหาเรื่องอุปกรณ์พลังงานหมดเร็วเมื่อต้องเปิดรับสัญญาณเครือข่ายความเร็วสูงอย่างต่อเนื่อง
สิ่งที่สร้างความแตกต่างอย่างเด่นชัดคือการผสานขุมพลังแบตเตอรี่ 7,000 mAh เข้ากับชิปเซ็ตประมวลผล 5G ที่สร้างบนสถาปัตยกรรมเน้นประหยัดพลังงาน เสริมด้วยอัลกอริทึม Smart 5G ที่ทำงานเบื้องหลังอย่างชาญฉลาด คอยตรวจจับพฤติกรรมเพื่อสลับเครือข่ายระหว่าง 4G และ 5G โดยอัตโนมัติตามความจำเป็น จึงป้องกันการสูญเสียกระแสไฟฟ้าเกินความจำเป็นได้ดีกว่าอุปกรณ์ทั่วไปในกลุ่มราคาเดียวกัน
ในแง่การใช้งานจริง ผู้บริโภคสามารถนำไปเป็นเครื่องมือสื่อสารหลักสำหรับการทำงานตลอดทั้งสัปดาห์ได้อย่างสบายใจ ไม่จำเป็นต้องพกพาแบตเตอรี่สำรองให้ยุ่งยาก รองรับทั้งการติดต่อประสานงานทางธุรกิจ การส่งไฟล์งานผ่านอีเมล การเปิดระบบจีพีเอสนำทางขับขี่ตลอดวัน หรือการรับชมวิดีโอสตรีมมิงความละเอียดสูงข้ามวันข้ามคืนอย่างต่อเนื่อง ถือเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าสำหรับผู้ที่ต้องการความอึดทนและการเชื่อมต่อ 5G ที่เสถียรอย่างแท้จริง
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,000 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 33W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- High-Capacity Li-Po
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- realme Brand Shop, BaNANA Online และร้านไอทีทั่วประเทศ
- แบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 7,000 mAh รองรับการใช้งาน 5G ตลอดวัน
- เทคโนโลยีสลับเครือข่ายอัจฉริยะช่วยประหยัดพลังงาน
- ดีไซน์ฝาหลังสวยงามสะท้อนแสงทันสมัย
จุดเด่น
- เชื่อมต่อ 5G ได้อย่างมั่นใจโดยแบตเตอรี่ไม่ลดฮวบ
- น้ำหนักตัวเครื่องกระจายตัวได้ดี จับถือสะดวก
ข้อควรรู้
- ความสว่างหน้าจอขณะใช้งานกลางแสงแดดจัดอยู่ในระดับปานกลาง
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการใช้งานเครือข่าย 5G เป็นหลักและต้องการแบตเตอรี่ที่รองรับการใช้งานได้ทั้งวันอย่างแท้จริง
ชาร์จไว 80W สุดทนทาน
OPPO A6 Pro 5G
ความอึดคู่ระบบชาร์จไวระดับพรีเมียมจาก OPPO

OPPO A6 Pro 5G เป็นการยกระดับครั้งสำคัญของตระกูล A Series จาก OPPO ที่ผสานจุดเด่นด้านความทนทานและการดีไซน์ตัวเครื่องอันประณีต เข้ากับแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ถึง 7,000 mAh เพื่อตอบโจทย์ผู้บริโภคที่ต้องการทั้งความอุ่นใจในการใช้งานตลอดวันและความสวยงามของตัวเครื่อง
สิ่งที่ทำให้รุ่นนี้น่าสนใจอย่างมากคือระบบชาร์จไว 80W SUPERVOOC ซึ่งถือเป็นหนึ่งในมาตรฐานการชาร์จที่เร็วและปลอดภัยที่สุดในกลุ่มสมาร์ตโฟนความจุ 7,000 mAh การผสานเทคโนโลยีนี้ทำให้ผู้ใช้งานไม่ต้องเสียเวลานั่งรอข้างปลั๊กไฟนานอีกต่อไป สามารถเติมพลังงานได้อย่างรวดเร็วในชั่วโมงเร่งด่วน
นอกจากความอึดของพลังงานแล้ว ตัวเครื่องยังมาพร้อมมาตรฐานการกันน้ำกันฝุ่นและความทนทานต่อการตกกระแทก ทำให้ OPPO A6 Pro 5G กลายเป็นสมาร์ตโฟนที่สมบูรณ์แบบสำหรับผู้ที่ต้องทำงานภาคสนาม ลุยงานนอกสถานที่ หรือใช้ชีวิตแบบแอ็กทีฟอย่างแท้จริง
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,000 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 80W SUPERVOOC
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- High-Density Dual-Cell
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายศูนย์ไทยอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- OPPO Brand Shop, ตัวแทนจำหน่ายและผู้ให้บริการเครือข่าย
- แบตเตอรี่ความจุ 7,000 mAh พร้อมชาร์จไว 80W SUPERVOOC
- ดีไซน์ตัวเครื่องแข็งแกร่งทนทานตามมาตรฐาน OPPO A Series
- รองรับการเชื่อมต่อ 5G ที่รวดเร็วและประหยัดพลังงาน
จุดเด่น
- ชาร์จไว 80W ใช้งานได้อย่างคล่องตัว
- งานประกอบแข็งแรง ทนทานต่อการใช้งานสมบุกสมบัน
ข้อควรรู้
- โมดูลกล้องหลังมีขนาดค่อนข้างใหญ่ตามแนวคิดการปกป้องเลนส์
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการสมาร์ตโฟนแบตเตอรี่อึด ทนทาน ชาร์จไว และมีศูนย์บริการครอบคลุมทั่วประเทศ
คุ้มค่าสายเอ็นเตอร์เทน
POCO M7
ความจุระดับเจ็ดพันในงบประมาณที่สบายกระเป๋า

POCO M7 เข้าสู่ตลาดด้วยจุดยืนที่ชัดเจนในการส่งมอบพลังงานความจุสูงถึง 7,000 mAh ในโครงสร้างสมาร์ตโฟนที่เน้นความคุ้มค่าคุ้มราคา ช่วยให้ผู้ใช้งานสามารถเข้าถึงเทคโนโลยีแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ได้โดยไม่ต้องจ่ายในราคาสูง เป็นการต่อยอดความสำเร็จของซีรีส์ M ที่เน้นความทนทานเป็นหัวใจสำคัญ
จุดเด่นของรุ่นนี้คือการจับคู่แบตเตอรี่ขนาด 7,000 mAh เข้ากับระบบชาร์จไว 33W ที่มีความเสถียรและถนอมอายุการใช้งานของเซลล์แบตเตอรี่ได้อย่างดีเยี่ยม ระบบปฏิบัติการได้รับการปรับแต่งให้ลดการใช้พลังงานขณะล็อกหน้าจอ ช่วยให้ระยะเวลาการสแตนด์บายขยายออกไปได้หลายวันอย่างสบายๆ
ในการใช้งานจริง POCO M7 เหมาะสมอย่างยิ่งสำหรับกลุ่มนักเรียน นักศึกษา หรือผู้ที่ต้องการสมาร์ตโฟนสำหรับเสพความบันเทิง ดูภาพยนตร์ สตรีมซีรีส์ หรือเล่นโซเชียลมีเดียต่อเนื่องยาวนาน เป็นรุ่นขวัญใจมหาชนที่พิสูจน์แล้วว่าความอึดระดับแถวหน้าไม่จำเป็นต้องแลกมาด้วยงบประมาณมหาศาล
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,000 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 33W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- High-Capacity Li-Po
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- Xiaomi Official Store, Shopee Mall, Lazada Mall
- แบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 7,000 mAh ใช้งานข้ามวันได้อย่างมั่นใจ
- ระบบชาร์จไว 33W พร้อมระบบควบคุมอุณหภูมิความปลอดภัย
- ความคุ้มค่าของสเปกต่อราคาที่เข้าถึงได้ง่าย
จุดเด่น
- ราคาเป็นมิตรมากเมื่อเทียบกับความจุแบตเตอรี่ระดับ 7,000 mAh
- หน้าจอขนาดใหญ่เหมาะแก่การรับชมสื่อวิดีโอ
ข้อควรรู้
- กำลังไฟชาร์จ 33W จะใช้เวลาในการชาร์จจากศูนย์ถึงร้อยเปอร์เซ็นต์ค่อนข้างนานเมื่อเทียบกับรุ่นชาร์จ 67W+
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับนักเรียน นักศึกษา หรือผู้ที่ต้องการเครื่องสำรองสำหรับดูคอนเทนต์วิดีโอและโซเชียลทั้งวัน
ชาร์จเร็วที่สุด 120W
realme GT 7
ความแรงระดับท็อปคู่แบตเตอรี่เจ็ดพันมิลลิแอมป์

realme GT 7 สร้างความตื่นเต้นให้แก่วงการสมาร์ตโฟนระดับแฟลกชิปคิลเลอร์ ด้วยการนำแบตเตอรี่เทคโนโลยีแอโนดซิลิคอน (Silicon Anode) ความจุสูงถึง 7,000 mAh มาผสานรวมเข้ากับระบบชาร์จเร็วระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรมถึง 120W ทำให้เป็นหนึ่งในสมาร์ตโฟนระดับท็อปที่มีสเปกพลังงานสมบูรณ์แบบที่สุด
ความแตกต่างของ realme GT 7 อยู่ที่การไม่ประนีประนอมระหว่างประสิทธิภาพระดับเรือธงกับขนาดของแบตเตอรี่ ตัวเครื่องมาพร้อมชิปเซ็ตประมวลผลชั้นนำ ระบบประมวลผลภาพขั้นสูง และหน้าจอแสดงผลเกรดพรีเมียม แต่ยังคงรักษาระดับพลังงานให้อยู่ในระดับ 7,000 mAh ได้โดยตัวเครื่องยังคงความหรูหราและพรีเมียม
ผู้ใช้งานสามารถสนุกกับการถ่ายวิดีโอความละเอียดสูง การตัดต่อคอนเทนต์บนสมาร์ตโฟน หรือการเปิดแอปพลิเคชัน AI หลายตัวพร้อมกัน โดยไม่ต้องพะวงเรื่องระดับแบตเตอรี่ที่ลดลงอย่างรวดเร็ว และหากพลังงานใกล้หมด การเสียบชาร์จเพียงไม่กี่นาทีด้วยอะแดปเตอร์ 120W ก็พร้อมลุยต่อได้ทันที
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,000 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 120W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- Silicon Anode
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายศูนย์ไทยอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- realme Official Brand Shop, ตัวแทนจำหน่ายไอทีชั้นนำทั่วประเทศ
- พลังงานแบตเตอรี่ 7,000 mAh บนชิปเซ็ตระดับเรือธง
- ระบบชาร์จเร็วเหนือชั้นระดับ 120W
- เทคโนโลยี Silicon Anode ที่ให้พลังงานหนาแน่นสูง
จุดเด่น
- สเปกระดับท็อปรอบด้านทั้งชิปเซ็ต หน้าจอ และกล้อง
- ระบบชาร์จเร็ว 120W ที่ทรงพลังที่สุดในกลุ่มแบตเตอรี่ 7,000 mAh
ข้อควรรู้
- ช่วงราคาจำหน่ายอยู่ในกลุ่มบนเมื่อเทียบกับสมาร์ตโฟนรุ่นอื่นๆ ในบทความนี้
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการฟีเจอร์ระดับไฮเอนด์และประสิทธิภาพรอบด้าน โดยไม่ยอมลดทอนความจุแบตเตอรี่
ชาร์จไวที่สุดในกลุ่มความจุสูง
iQOO Z10 5G
พลังงานแรงและชาร์จไวเหนือระดับ

iQOO Z10 5G เป็นตัวแทนแห่งสมาร์ตโฟนสายประสิทธิภาพที่เข้ามาทลายขีดจำกัดเดิมๆ ด้วยการติดตั้งแบตเตอรี่ขนาด 7,300 mAh พร้อมขับเคลื่อนด้วยเทคโนโลยีขั้วแอโนดซิลิคอนขั้นสูง บลูโวลต์ (BlueVolt Silicon Anode) ซึ่งช่วยเพิ่มความหนาแน่นของพลังงานต่อตารางมิลลิเมตรได้อย่างก้าวกระโดด
สิ่งที่สร้างความโดดเด่นอย่างชัดเจนให้กับ iQOO Z10 5G คือการจับคู่แบตเตอรี่ขนาดใหญ่เข้ากับระบบชาร์จไวความเร็วสูงถึง 90W ซึ่งหาได้ยากมากในกลุ่มมือถือแบตเตอรี่เกิน 7,000 mAh ทำให้การชาร์จแบตเตอรี่ที่มีความจุสูงขนาดนี้ไม่ต้องเสียเวลารอนานข้ามชั่วโมง ช่วยให้สายลุยและสายเกมเมอร์กลับเข้าสู่สมรภูมิได้อย่างรวดเร็ว
ในด้านการใช้งาน เครื่องรุ่นนี้ถูกวางตำแหน่งมาเพื่อรองรับการประมวลผลหนัก ทั้งการเล่นเกมที่มีเฟรมเรตสูง และการรันแอปพลิเคชันต่อเนื่องตลอดวัน โดยมีความร้อนสะสมต่ำจากระบบระบายความร้อนขนาดใหญ่ ถือเป็นหนึ่งในมือถือที่ครบเครื่องที่สุดทั้งด้านความอึดและความแรง
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,300 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 90W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- BlueVolt Silicon Anode
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการในไทย
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- vivo Brand Shop, iQOO Official Store, BaNANA Online
- แบตเตอรี่ BlueVolt ซิลิคอนแอโนดความจุ 7,300 mAh
- รองรับการชาร์จเร็วสูงถึง 90W เติมไฟได้ไวเป็นพิเศษ
- ประสิทธิภาพการประมวลผลระดับสูง รองรับ 5G และการเล่นเกมต่อเนื่อง
จุดเด่น
- ความเร็วในการชาร์จ 90W สัมพันธ์กับความจุ 7,300 mAh ได้อย่างยอดเยี่ยม
- ประสิทธิภาพชิปเซ็ตแรง ตอบสนองการเล่นเกมได้ดีเยี่ยม
ข้อควรรู้
- ดีไซน์ตัวเครื่องเน้นความโฉบเฉี่ยวสไตล์สปอร์ต อาจไม่ตอบโจทย์สายมินิมอลเรียบหรู
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับเกมเมอร์และเพาเวอร์ยูสเซอร์ที่ต้องการทั้งความเร็วในการประมวลผล ความจุแบตเตอรี่ และการชาร์จที่รวดเร็ว
ดีไซน์บางแบตไซซ์ยักษ์
HONOR X7e
ความจุไซซ์ยักษ์ในเรือนร่างที่เพรียวบาง

HONOR X7e คือหนึ่งในผลงานชิ้นเอกที่สะท้อนถึงวิศวกรรมการออกแบบของ HONOR ในการผสมผสานความจุแบตเตอรี่ระดับ 7,500 mAh เข้ากับตัวเครื่องที่มีความเพรียวบางตามหลักสรีรศาสตร์ การเปิดตัวในไทยอย่างเป็นทางการทำให้ผู้ใช้มีตัวเลือกสมาร์ตโฟนความจุสูงพิเศษที่ไม่ดูเทอะทะเหมือนอุปกรณ์สมบุกสมบันในอดีต
เอกลักษณ์ของรุ่นนี้อยู่ที่การควบคุมการบริโภคพลังงานผ่านซอฟต์แวร์ระบบที่ปรับจูนมาอย่างละเอียด ร่วมกับฮาร์ดแวร์หน้าจอที่ประหยัดไฟ ทำให้ตัวเครื่องสามารถบริหารจัดการพลังงานได้อย่างคุ้มค่าในทุกมิลลิแอมป์ชั่วโมง ไม่ว่าจะเปิดแอปพลิเคชันทิ้งไว้เบื้องหลังหรือใช้งานเครือข่ายอย่างต่อเนื่อง
การใช้งานจริงของ HONOR X7e แสดงให้เห็นถึงความเสถียรและความนิ่งของระดับพลังงาน เหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ใช้งานที่เดินทางบ่อยหรือต้องออกฟิลด์เวิร์กที่ไม่สะดวกในการพกพาวเวอร์แบงก์ ถือเป็นอุปกรณ์ที่รวมความทนทานและความสวยงามไว้ในเครื่องเดียวอย่างสมบูรณ์แบบ
- ความจุแบตเตอรี่
- 7,500 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 35W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- High-Density Li-Po
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายศูนย์ไทย
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- HONOR Experience Store และตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
- แบตเตอรี่ความจุใหญ่พิเศษ 7,500 mAh
- ตัวเครื่องบางเบาจับถนัดมือเกินขนาดความจุแบตเตอรี่
- ระบบซอฟต์แวร์ช่วยจัดสรรพลังงานแบ็คกราวด์อย่างชาญฉลาด
จุดเด่น
- ความจุแบตเตอรี่สูงมากเมื่อเทียบกับความหนาของตัวเครื่อง
- หน้าจอถนอมสายตาและประหยัดพลังงาน
ข้อควรรู้
- กำลังไฟชาร์จไวอาจใช้เวลาเติมเต็มนานกว่ารุ่นที่มีระบบชาร์จระดับ 67W ขึ้นไปเล็กน้อย
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบมือถือดีไซน์สวยงามทันสมัย แต่ไม่ต้องการประนีประนอมเรื่องความอึดของแบตเตอรี่
แบตเตอรี่อึดคุ้มค่า
realme C100x
พลังงานแปดพันมิลลิแอมป์ชั่วโมงที่เข้าถึงได้ทุกคน

realme C100x สร้างมาตรฐานใหม่ให้แก่สมาร์ตโฟนกลุ่มเข้าถึงง่าย ด้วยการใส่แบตเตอรี่ความจุ 8,000 mAh ภายใต้นวัตกรรมไททันแบตเตอรี่ (Titan Battery) ซึ่งได้รับการออกแบบมาเพื่อยกระดับความทนทานและการเก็บประจุไฟฟ้าให้เสถียรในทุกสภาพการใช้งาน นับเป็นก้าวสำคัญของแบรนด์ในการนำสเปกระดับพรีเมียมลงมาสู่ผู้ใช้งานทั่วไปในวงกว้าง
จุดเด่นที่ทำให้รุ่นนี้ได้รับความนิยมอย่างรวดเร็วคือการจับคู่ระหว่างแบตเตอรี่ขนาดมหึมาและระบบชาร์จไว 45W ซึ่งช่วยลดระยะเวลาการเติมกระแสไฟได้อย่างน่าพึงพอใจเมื่อเทียบกับขนาดความจุ ทั้งยังมีการจัดการอุณหภูมิที่รัดกุม ทำให้ตัวเครื่องไม่สะสมความร้อนส่วนเกินขณะชาร์จหรือใช้งานประมวลผลงานทั่วไป
สำหรับผู้บริโภคในไทย realme C100x ได้กลายเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ ของผู้ที่มองหาสมาร์ตโฟนเครื่องหลักที่มีความทนทาน หรือเครื่องสำรองสำหรับติดตัวยามเดินทางไกล โดยสามารถเปิดสแตนด์บายได้ยาวนานหลายวัน รองรับทั้งการนำทาง GPS การสื่อสาร และการเสพความบันเทิงได้อย่างไร้รอยต่อ
- ความจุแบตเตอรี่
- 8,000 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 45W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- Titan Battery
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- realme Brand Shop, BaNANA Online และร้านค้าไอทีชั้นนำ
- ความจุสะสมพลังงานสูงถึง 8,000 mAh ในโครงสร้างทนทาน
- ระบบชาร์จเร็ว 45W ชาร์จไฟเข้าสู่เซลล์ขนาดใหญ่ได้อย่างเสถียร
- การจัดการพลังงานระบบอัจฉริยะที่ช่วยยืดอายุการสแตนด์บาย
จุดเด่น
- ความจุระดับแปดพันมิลลิแอมป์ชั่วโมงในราคาที่เข้าถึงง่าย
- แบตเตอรี่เสื่อมช้าและมีความปลอดภัยสูง
ข้อควรรู้
- ชิปประมวลผลเน้นการประหยัดพลังงานเป็นหลัก ไม่เหมาะกับการเล่นเกมกราฟิกระดับสูงสุด
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการมือถือใช้งานพื้นฐานแต่เน้นแบตเตอรี่อึดระดับสถิติโดยไม่ต้องชาร์จบ่อย
และอันดับ 1 ก็คือ…
ความจุสูงสุดแห่งปี
POCO X8
แชมป์ความจุแบตเตอรี่สูงสุดแห่งปี 2026

POCO X8 ก้าวขึ้นมาสร้างสถิติครั้งใหญ่ในตลาดสมาร์ตโฟนไทยด้วยการติดตั้งแบตเตอรี่ความจุมหาศาลถึง 8,340 mAh ซึ่งถือเป็นตัวเลขสูงที่สุดในบรรดาสมาร์ตโฟนทั่วไปที่ทำตลาดอย่างเป็นทางการ การขยับขึ้นมาใช้เทคโนโลยีเซลล์พลังงานซิลิคอน-คาร์บอน (Silicon-Carbon) ทำให้วิศวกรสามารถขยายความจุประจุไฟฟ้าได้อย่างที่ไม่เคยทำได้มาก่อน โดยยังคงรักษาโครงสร้างตัวเครื่องให้มีความสมดุลและทันสมัย
ความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญของสมาร์ตโฟนรุ่นนี้คือการผสานความจุระดับพาวเวอร์แบงก์เข้ากับสเปกระดับกลางค่อนไปทางสูงได้อย่างลงตัว เครื่องไม่เพียงแต่ออกแบบมาเพื่อการทำงานที่ยาวนานต่อเนื่องหลายวันเท่านั้น แต่ยังมีฟังก์ชัน Reverse Charging ระดับ 22.5W ที่สามารถแปรสภาพตัวเองให้กลายเป็นแหล่งจ่ายไฟสำรองแก่อุปกรณ์เสริมอื่นๆ เช่น หูฟังไร้สาย หรือสมาร์ตโฟนของคนรอบข้างได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ในด้านการใช้งานจริง POCO X8 ตอบโจทย์ผู้ที่จำเป็นต้องอยู่นอกสถานที่ทั้งวัน ไม่ว่าจะเป็นผู้ขับขี่รถรับส่งพัสดุและผู้โดยสาร ครีเอเตอร์ที่ต้องถ่ายทอดสดหรือบันทึกวิดีโอต่อเนื่อง ตลอดจนสายเกมเมอร์ที่ต้องการเปิดจอเล่นเกมยาวนานโดยไม่ต้องกังวลเรื่องแบตเตอรี่หมดกลางคัน ทั้งหมดนี้ทำให้ตัวเครื่องรั้งอันดับหนึ่งด้านความจุอย่างเหนียวแน่น
- ความจุแบตเตอรี่
- 8,340 mAh
- กำลังไฟชาร์จไว
- 67W
- เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่
- Silicon-Carbon
ข้อมูลใช้งานจริง
- สถานะการวางจำหน่าย
- มีจำหน่ายในศูนย์ไทยอย่างเป็นทางการ
- ช่องทางจัดจำหน่าย
- ตัวแทนจำหน่าย Xiaomi, Thaimobilecenter, แพลตฟอร์มออนไลน์ชั้นนำ
- ความจุประจุไฟฟ้าสูงที่สุดในตลาดไทยถึง 8,340 mAh
- รองรับการจ่ายไฟย้อนกลับ (Reverse Charging) ความเร็ว 22.5W
- ระบบชาร์จเร็วเทอร์โบ 67W เติมพลังได้อย่างทันใจ
จุดเด่น
- แบตเตอรี่อึดระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรม
- ทำหน้าที่เป็นพาวเวอร์แบงก์จ่ายไฟให้อุปกรณ์อื่นได้รวดเร็ว
ข้อควรรู้
- น้ำหนักตัวเครื่องอาจรู้สึกตึงมือเมื่อถือใช้งานต่อเนื่องด้วยมือเดียวเป็นเวลานาน
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการความอึดของแบตเตอรี่ขั้นสูงสุด เดินทางไกลบ่อย หรือใช้งานกลางแจ้งต่อเนื่องตลอดวัน
สรุปผลทั้ง 10 อันดับ
ความจุแบตเตอรี่ (mAh)
ที่มา: ข้อมูลสเปกทางการจากผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายศูนย์ไทย (Thaimobilecenter, BaNANA Online, Siamphone) · ข้อมูล ณ ตุลาคม 2569
เปรียบเทียบทั้ง 10 รายการ
| อันดับ | รายการ | ความจุแบตเตอรี่ | กำลังไฟชาร์จไว | เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่ |
|---|---|---|---|---|
| 1 | POCO X8 | 8,340 mAh | 67W | Silicon-Carbon |
| 2 | realme C100x | 8,000 mAh | 45W | Titan Battery |
| 3 | HONOR X7e | 7,500 mAh | 35W | High-Density Li-Po |
| 4 | iQOO Z10 5G | 7,300 mAh | 90W | BlueVolt Silicon Anode |
| 5 | realme GT 7 | 7,000 mAh | 120W | Silicon Anode |
| 6 | POCO M7 | 7,000 mAh | 33W | High-Capacity Li-Po |
| 7 | OPPO A6 Pro 5G | 7,000 mAh | 80W SUPERVOOC | High-Density Dual-Cell |
| 8 | realme C100 5G | 7,000 mAh | 33W | High-Capacity Li-Po |
| 9 | realme 16 Pro 5G | 7,000 mAh | 67W | High-Density Li-Po |
| 10 | POCO X8 Pro | 6,500 mAh | 67W | High-Density Silicon-Carbon |
เลือกแบบไหนดี?
สรุปสั้นๆ ว่าแต่ละรายการเหมาะกับใคร
- ถ้าคุณต้องการความอึดสูงสุด ไม่ชอบชาร์จบ่อยอันดับ 1POCO X8ด้วยความจุสูงสุดในตลาดถึง 8,340 mAh ใช้งานได้ต่อเนื่องยาวนานข้ามวันและทำหน้าที่เป็นพาวเวอร์แบงก์ได้อ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณงบประหยัด เน้นความคุ้มค่าอันดับ 2realme C100xได้แบตเตอรี่ความจุยักษ์ 8,000 mAh ในราคาจับต้องได้ง่าย พร้อมเทคโนโลยี Titan Battery ที่ทนทานอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณชอบมือถือแรง ชาร์จไวทันใจอันดับ 5realme GT 7ได้ทั้งแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 7,000 mAh และระบบชาร์จเร็วสูงถึง 120W ร่วมกับสเปกระดับไฮเอนด์อ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณสายเกมเมอร์ที่ต้องการความลื่นไหลอันดับ 4iQOO Z10 5Gแบตเตอรี่ BlueVolt 7,300 mAh จับคู่กับระบบชาร์จไว 90W ตอบโจทย์การเล่นเกมต่อเนื่องยาวนานอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณชอบตัวเครื่องเพรียวบาง พกพาง่ายอันดับ 3HONOR X7eให้แบตเตอรี่ถึง 7,500 mAh ภายใต้การออกแบบตัวเครื่องที่บางเบา จับถือสะดวกสบายมืออ่านรายละเอียด
บทสรุป
พัฒนาการของสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงในปี 2569 ได้สร้างมาตรฐานใหม่ให้แก่วงการเทคโนโลยีพกพาอย่างเห็นได้ชัด ด้วยขนาดความจุเริ่มต้นตั้งแต่ 6,500 mAh ไปจนถึงสถิติใหม่กว่า 8,340 mAh ทำให้การชาร์จแบตเตอรี่วันละหลายรอบกลายเป็นเรื่องในอดีต ผู้บริโภคสามารถใช้งานอุปกรณ์ได้อย่างอิสระตลอดวันหรือลากยาวได้หลายวันในการใช้งานทั่วไป การเลือกซื้อจึงไม่ได้ขึ้นอยู่กับตัวเลขความจุเพียงอย่างเดียว แต่ยังครอบคลุมถึงระบบชาร์จไวที่ช่วยลดระยะเวลาการเสียบปลั๊ก และการจัดการพลังงานของชิปประมวลผล เพื่อให้ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ของคุณได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
อ่านเพิ่มในหัวข้อแก็ดเจ็ตและไอที47แกดเจ็ต24สมาร์ตโฟน22
แหล่งข้อมูลอ้างอิง
คำถามที่พบบ่อย
สมาร์ตโฟนแบตเตอรี่ความจุ 7,000–8,000 mAh ตัวเครื่องจะหนาและหนักมากหรือไม่?
ไม่หนาเทอะทะเหมือนในอดีต เนื่องจากสมาร์ตโฟนรุ่นใหม่ในปี 2026 หันมาใช้เทคโนโลยีเซลล์แบตเตอรี่ซิลิคอน-คาร์บอน (Silicon-Carbon) ที่ให้ความหนาแน่นของพลังงานสูงขึ้นในขนาดที่เล็กลง ทำให้ตัวเครื่องยังคงความบางและมีน้ำหนักใกล้เคียงกับสมาร์ตโฟนทั่วไป
แบตเตอรี่ขนาดใหญ่พิเศษจะใช้เวลาในการชาร์จนานเกินไปหรือไม่?
ขึ้นอยู่กับกำลังไฟของระบบชาร์จไวในแต่ละรุ่น โดยสมาร์ตโฟนส่วนใหญ่ที่ติดอันดับจะมาพร้อมระบบชาร์จเร็วตั้งแต่ 45W, 67W, 80W ไปจนถึง 120W ซึ่งช่วยให้สามารถเติมพลังงานจาก 0 ถึง 100% ได้ภายในเวลาประมาณ 35 ถึง 60 นาทีเท่านั้น
การใช้สมาร์ตโฟนเป็นพาวเวอร์แบงก์ผ่าน Reverse Charging จะทำให้แบตเตอรี่เครื่องเสื่อมเร็วขึ้นหรือไม่?
การจ่ายไฟย้อนกลับให้อุปกรณ์อื่นได้รับการควบคุมด้วยระบบบริหารจัดการพลังงานในชิปเซ็ตให้อยู่ในระดับกระแสไฟและอุณหภูมิที่ปลอดภัย จึงไม่ส่งผลให้แบตเตอรี่เสื่อมเร็วกว่าปกติ เว้นแต่จะมีการใช้งานต่อเนื่องขณะเครื่องมีอุณหภูมิสูงจัด
ตัวเลข mAh ที่สูงกว่า หมายความว่าใช้งานได้ยาวนานกว่าเสมอไปหรือไม่?
ตัวเลข mAh บ่งบอกถึงปริมาณประจุไฟฟ้าที่กักเก็บได้ แต่ระยะเวลาการใช้งานจริงยังขึ้นอยู่กับอัตราการกินพลังงานของชิปเซ็ต เทคโนโลยีหน้าจอ และความเสถียรของระบบปฏิบัติการด้วย อย่างไรก็ตาม แบตเตอรี่ความจุสูงย่อมเป็นแต้มต่อสำคัญในการยืดชั่วโมงการใช้งาน
อ่านต่อ

มือถือ & เทคโนโลยี0 วิว
10 แพลตฟอร์มและโมเดล AI เจนเนอเรชันสร้างภาพประกอบและงานกราฟิกยอดนิยมปี 2026 ขุมพลังสร้างสรรค์สำหรับครีเอเตอร์และสายอาร์ตเวิร์ก
เจาะลึก 10 เครื่องมือและโมเดล AI สร้างสรรค์ภาพนิ่งและกราฟิกดีไซน์ชั้นนำปี 2026 เปรียบเทียบจุดเด่น สไตล์ภาพ ค่าบริการ และการนำไปใช้จริงสำหรับครีเอเตอร์ไทย
ในบทความ: OpenAI GPT Image 2.5 · Midjourney V8.2 · Black Forest Labs FLUX.3

เทคโนโลยีและสมาร์ตโฟน1 วิว
10 อันดับแบรนด์สมาร์ตโฟนที่มียอดจัดส่งเครื่องสูงสุดในโลก อัปเดตสถิติล่าสุดปี 2026
เจาะลึกสถิติยอดจัดส่งสมาร์ตโฟนระดับโลก 10 อันดับแรก อัปเดตข้อมูลล่าสุดประจำปี 2025–2026 พร้อมบทวิเคราะห์แนวโน้มการครองส่วนแบ่งตลาดของยักษ์ใหญ่ไอที
ใครคืออันดับ 1? เลื่อนลงไปลุ้นในบทความ

เทคโนโลยีและสมาร์ตโฟน1 วิว
10 แพลตฟอร์มและโมเดล AI สำหรับงานวิจัยและการสืบค้นข้อมูลเชิงวิชาการ ยอดนิยมปี 2026
เจาะลึก 10 เครื่องมือและโมเดล AI ชั้นนำสำหรับงานวิจัย สรุปเปเปอร์ วิเคราะห์เครือข่ายอ้างอิง และทำ Literature Review อย่างแม่นยำประจำปี 2026
ในบทความ: Consensus · Elicit · Scite.ai
เสียงจากผู้อ่าน
อยากให้เราจัดอันดับอะไร?
บอกมาได้เลย หัวข้อที่คนขอเยอะที่สุดจะได้เขียนก่อน