10 อันดับแบรนด์รถยนต์ไฟฟ้า (BEV) ที่มียอดจดทะเบียนสะสมสูงสุดในไทย ปี 2568-2569
เปิดสถิติยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้า 100% ป้ายแดงสะสมในประเทศไทย อ้างอิงตัวเลขทางการจากกรมการขนส่งทางบก สะท้อนความนิยมและส่วนแบ่งการตลาดที่แท้จริง
จัดอันดับตาม ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าสะสม (คัน)· ที่มา กรมการขนส่งทางบก และ สำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.)· ข้อมูล ณ สิ้นปี 2568

ไปยังอันดับ
ตลาดรถยนต์ไฟฟ้าพลังงานแบตเตอรี่ (BEV) ในประเทศไทยก้าวเข้าสู่ยุคของการแข่งขันที่เข้มข้นอย่างไม่เคยปรากฏมาก่อน การเปลี่ยนผ่านจากการขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์สันดาปสู่พลังงานสะอาดไม่ได้เป็นเพียงกระแสชั่วคราวอีกต่อไป แต่กลายมาเป็นทางเลือกกระแสหลักของผู้บริโภคชาวไทยอย่างเต็มตัว ทั้งจากการสนับสนุนโครงสร้างพื้นฐานสถานีชาร์จที่ครอบคลุมทั่วประเทศ และมาตรการกระตุ้นจากภาครัฐที่ดึงดูดผู้ผลิตระดับโลกเข้ามาลงทุนตั้งโรงงานผลิตในไทยอย่างต่อเนื่อง
การวัดความสำเร็จของแบรนด์รถยนต์ไฟฟ้าในตลาดไทย ไม่อาจพิจารณาจากยอดจองในงานจัดแสดงรถยนต์เพียงอย่างเดียวได้ สถิติที่เที่ยงตรงและสะท้อนพฤติกรรมจริงของผู้ใช้งานมากที่สุดคือตัวเลขการจดทะเบียนรถยนต์ป้ายแดงต่อกรมการขนส่งทางบก ซึ่งยืนยันว่ารถยนต์คันดังกล่าวได้รับการส่งมอบจริง ผ่านการตรวจสอบมาตรฐาน และพร้อมแล่นบนท้องถนนในประเทศไทยอย่างเป็นทางการ
ในบทความนี้ MachidaRank ได้รวบรวมและวิเคราะห์ข้อมูลสถิติยอดจดทะเบียนสะสมตลอดทั้งปีล่าสุด เพื่อจัดอันดับ 10 แบรนด์รถยนต์ไฟฟ้า (BEV) ที่ครองใจคนไทยมากที่สุด พร้อมเจาะลึกกลยุทธ์ รุ่นเรือธงที่สร้างยอดขาย และปัจจัยสำคัญที่ผลักดันให้แต่ละค่ายก้าวขึ้นมายืนแถวหน้าของสมรภูมิยานยนต์พลังงานสะอาด
วัดผลอย่างไร
การจัดอันดับนี้อ้างอิงจากตัวเลขสถิติการจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าพลังงานแบตเตอรี่ (Battery Electric Vehicle: BEV) ป้ายแดงสะสมประเภทรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คนและรถยนต์เพื่อการพาณิชย์ จากกรมการขนส่งทางบกและสำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) รวบรวมข้อมูลตลอดปี 2568 สมบูรณ์แล้ว ซึ่งถือเป็นชุดข้อมูลทางการที่เชื่อถือได้สูงสุดเพื่อเปรียบเทียบขนาดตลาดที่แท้จริงในประเทศไทย
นับถอยหลัง 10 อันดับ
ครอสโอเวอร์ไฟฟ้าน้องใหม่มาแรง
OMODA (โอโมด้า)
ครอสโอเวอร์ไฟฟ้าสไตล์สปอร์ตฟาสต์แบ็กของคนรุ่นใหม่

โอโมด้า (OMODA) ซับแบรนด์ยานยนต์ไฟฟ้าน้องใหม่ในเครือเฌอรี่ (Chery) สร้างผลงานได้อย่างน่าจับตามองด้วยการก้าวเข้ามาปิดท้ายอันดับที่ 10 ของทำเนียบรถยนต์ไฟฟ้าที่มีผู้ใช้งานสูงสุดในไทย ด้วยยอดจดทะเบียนสะสมรวม 2,619 คัน ซึ่งขับเคลื่อนด้วยความสำเร็จของรุ่นเรือธงอย่าง โอโมด้า ซี 5 อีวี (OMODA C5 EV) คอมแพกต์ครอสโอเวอร์ที่ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตในเมืองได้อย่างตรงจุด
เอกลักษณ์สำคัญที่ทำให้โอโมด้าฉีกแนวจากรถยนต์ไฟฟ้าระดับเดียวกัน คือปรัชญาการออกแบบ Art in Motion ที่เน้นความล้ำสมัยในสไตล์ฟาสต์แบ็ก เส้นสายตัวถังมีความเฉียบคม ปราดเปรียว ผสานกับงานดีไซน์ภายในห้องโดยสารที่ตกแต่งด้วยไฟแอมเบียนต์รอบคันและหน้าจอคู่ขนาดใหญ่ ให้บรรยากาศแบบห้องนักบินแห่งอนาคต จึงสามารถดึงดูดความสนใจจากกลุ่มผู้ขับขี่รุ่นใหม่ที่มองหายานพาหนะที่สะท้อนภาพลักษณ์ทันสมัยและไม่ซ้ำใคร
สำหรับข้อมูลเชิงลึกที่เป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจ โอโมด้า ซี 5 อีวี มาพร้อมเทคโนโลยีระบบช่วยเหลือการขับขี่และความปลอดภัยขั้นสูงที่ผ่านการรับรองมาตรฐานระดับ 5 ดาว มอบความอุ่นใจในการเดินทางทุกเส้นทาง พร้อมทั้งมีแพ็กเกจการรับประกันคุณภาพตัวรถและระบบขับเคลื่อนไฟฟ้าที่ครอบคลุม การผสมผสานระหว่างมาตรฐานความปลอดภัย ดีไซน์ที่เป็นเอกลักษณ์ และความคุ้มค่า ทำให้แบรนด์น้องใหม่นี้กลายเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าสำหรับผู้เริ่มต้นใช้รถยนต์ไฟฟ้า
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 2,619 คัน
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- OMODA C5 EV
ข้อมูลใช้งานจริง
- เครือข่ายแบรนด์
- Chery Group
- ครอสโอเวอร์ไฟฟ้าดีไซน์ Art in Motion โฉบเฉี่ยวสะดุดตา
- รุ่น OMODA C5 EV ทำยอดสะสมทะลุ 2,600 คัน
- ห้องโดยสารสไตล์พรีเมียมพร้อมระบบเสียงคุณภาพสูง
- มาตรฐานความปลอดภัยระดับ 5 ดาวจากการทดสอบสากล
จุดเด่น
- ดีไซน์ภายนอกและภายในโดดเด่นสะดุดตา
- อุปกรณ์มาตรฐานด้านความสะดวกสบายและความปลอดภัยครบครัน
ข้อควรรู้
- เครือข่ายโชว์รูมและศูนย์บริการยังอยู่ในช่วงเร่งขยายสาขาให้ครอบคลุมทุกอำเภอ
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับคนรุ่นใหม่ที่มองหารถครอสโอเวอร์ดีไซน์ทันสมัย ออปชันแน่น และเน้นความปลอดภัยระดับสากล
ยอดจดทะเบียน MPV หรูอันดับ 1
DENZA (เดนซ่า)
ผู้นำตลาดเอ็มพีวีไฟฟ้าระดับพรีเมียมหรูหรา

เดนซ่า (DENZA) แบรนด์ยานยนต์ไฟฟ้าระดับลักชัวรีในเครือบีวายดี ก้าวเข้ามาติดอันดับ 9 ได้อย่างสง่างาม ด้วยยอดจดทะเบียนสะสม 3,117 คัน ซึ่งตัวเลขทั้งหมดมาจากรุ่นเรือธงเพียงรุ่นเดียวคือ เดนซ่า ดี 9 (DENZA D9) รถตู้เอ็มพีวีไฟฟ้า 100% ระดับหรูหรา
การเข้ามาของ DENZA D9 สร้างความสั่นสะเทือนให้แก่ตลาดรถตู้ผู้บริหารในประเทศไทยอย่างมาก จากเดิมที่ถูกครอบครองด้วยรถตู้เครื่องยนต์สันดาปจากญี่ปุ่น โดยเดนซ่าชูจุดเด่นเรื่องความเงียบสงบ ความนุ่มนวลของระบบกันสะเทือน และเบาะนั่งแถวสองแบบ ซีโร่ กราวิตี้ (Zero Gravity) ปรับไฟฟ้าพร้อมระบบนวด
ยอดจดทะเบียนที่เกิน 3,000 คันในกลุ่มรถระดับราคาพรีเมียม สะท้อนว่ากลุ่มนักธุรกิจ ผู้บริหาร และครอบครัวขนาดใหญ่ในไทยให้การยอมรับรถยนต์ไฟฟ้าหรูขนาดใหญ่มากขึ้น โดยมั่นใจในเทคโนโลยีแพลตฟอร์มและแบตเตอรี่ที่แชร์ร่วมกับบีวายดี
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 3,117 คัน
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- DENZA D9
- ผู้นำตลาดรถตู้เอ็มพีวีไฟฟ้าหรูหราสำหรับผู้บริหาร
- ยอดสะสมทะลุ 3,100 คันจากโมเดล D9 รุ่นเดียว
- ห้องโดยสารระดับเฟิร์สคลาส เบาะนวด Zero Gravity
- ใช้เทคโนโลยี Blade Battery ขั้นสูงที่วางใจได้
จุดเด่น
- ความนุ่มนวล เงียบสงบ และความสะดวกสบายในห้องโดยสารระดับสูง
- เทคโนโลยีแบตเตอรี่และระบบขับเคลื่อนทนทาน มั่นคง
ข้อควรรู้
- ขนาดตัวถังใหญ่และยาว ต้องใช้ความระมัดระวังในการเข้าอาคารจอดรถเพดานเตี้ย
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้บริหาร องค์กรธุรกิจ หรือครอบครัวขนาดใหญ่ที่ต้องการความสบายระดับเฟิร์สคลาสในทุกการเดินทาง
มินิคาร์ขวัญใจคนเมือง
CHANGAN (ฉางอัน)
แบรนด์ผู้สร้างกระแสมินิคาร์ไฟฟ้าสำหรับการใช้งานในเมือง

ฉางอัน (CHANGAN) ในการนับยอดจดทะเบียนสายตรงแยกเฉพาะแบรนด์หลัก สามารถทำยอดจดทะเบียนสะสมได้ถึง 3,315 คัน คว้าอันดับ 8 ของประเทศ โดยมีส่วนแบ่งการตลาดอยู่ที่ 2.7% ซึ่งถือเป็นความสำเร็จที่น่าจับตามองในกลุ่มรถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็กสำหรับการใช้งานในเมือง
ความสำเร็จส่วนใหญ่ของแบรนด์ฉางอันมาจากรุ่น ฉางอัน ลูมิน (Changan Lumin) รถยนต์ไฟฟ้าขนาดมินิ 3 ประตูที่มียอดจดทะเบียนสูงถึง 3,252 คัน ครองใจผู้ขับขี่ด้วยหน้าตาน่ารักรูปทรงป้อมกะทัดรัด ไฟหน้ารูปดวงตาเปิด-ปิดได้ และราคาจำหน่ายที่จับต้องได้ง่ายที่สุดกลุ่มหนึ่งในตลาด
Lumin เข้ามาเติมเต็มช่องว่างสำหรับผู้ที่ต้องการรถยนต์คันที่สองของบ้าน หรือรถสำหรับขับไปทำงานในเมืองที่หาที่จอดง่ายและประหยัดค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรได้อย่างคุ้มค่า ทำให้ยอดจดทะเบียนของฉางอันสายตรงมีสถิติที่แข็งแกร่งอย่างต่อเนื่อง
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 3,315 คัน
- ส่วนแบ่งการตลาด
- 2.7%
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- Changan Lumin
- เจ้าแห่งมินิคาร์ไฟฟ้าสำหรับคนเมือง
- รุ่น Changan Lumin มียอดจดทะเบียนกว่า 3,200 คัน
- ขนาดกะทัดรัด คล่องตัวสูง หาที่จอดได้ง่ายในที่แคบ
- อัตราประหยัดพลังงานสูงและค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรต่ำมาก
จุดเด่น
- ราคาเป็นเจ้าของได้ง่าย คล่องตัวสูงมากในเมือง
- วงเลี้ยวแคบ จอดง่ายแม้ในซอยจำกัด
ข้อควรรู้
- ความเร็วสูงสุดและระยะทางวิ่งต่อรอบชาร์จเหมาะสำหรับการใช้งานในเขตเมืองเป็นหลัก
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการรถยนต์ไฟฟ้าคันที่สองสำหรับขับในเมือง ซอยแคบ หรือเดินทางไปกลับระยะใกล้ในแต่ละวัน
เทคโนโลยีและซอฟต์แวร์ระดับโลก
TESLA (เทสลา)
ผู้นำเทคโนโลยียานยนต์ไฟฟ้าระดับพรีเมียมจากสหรัฐฯ

เทสลา (TESLA) แบรนด์รถยนต์ไฟฟ้าชั้นนำระดับโลกจากสหรัฐอเมริกา ครองอันดับ 7 ของตารางด้วยยอดจดทะเบียนสะสมรวม 5,157 คัน มีส่วนแบ่งตลาดอยู่ที่ 4.2% โดยยังคงรักษาความเป็นผู้นำในกลุ่มลูกค้ารถยนต์ไฟฟ้าระดับพรีเมียมได้อย่างมั่นคง
รุ่นที่ทำยอดจดทะเบียนมากที่สุดของค่ายคือ โมเดล วาย (Tesla Model Y) ซึ่งมียอดถึง 3,460 คัน ตามมาด้วย โมเดล 3 (Tesla Model 3) จุดแข็งสำคัญที่ไม่มีใครเลียนแบบได้ง่ายคือระบบปฏิบัติการของตัวรถ การอัปเดตซอฟต์แวร์แบบไร้สาย (OTA) อย่างสม่ำเสมอ และสมรรถนะของระบบขับเคลื่อนที่ตอบสนองได้เฉียบคม
นอกจากตัวรถแล้ว เครือข่ายสถานีชาร์จความเร็วสูง เทสลา ซูเปอร์ชาร์จเจอร์ (Tesla Supercharger) ที่ขยายตัวตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำและเส้นทางหลักทั่วประเทศ ยังเป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้เจ้าของรถเทสลาได้รับประสบการณ์การใช้งานที่สะดวกสบายแบบไร้รอยต่อ
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 5,157 คัน
- ส่วนแบ่งการตลาด
- 4.2%
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- Tesla Model Y
- ผู้นำเทคโนโลยียานยนต์ไฟฟ้าระดับโลก
- Model Y มียอดจดทะเบียนแตะ 3,460 คัน
- ระบบเครือข่ายสถานี Tesla Supercharger เสียบชาร์จได้รวดเร็วทันที
- การอัปเดตระบบปฏิบัติการแบบ OTA เพิ่มฟีเจอร์ใหม่ต่อเนื่อง
จุดเด่น
- ระบบซอฟต์แวร์ล้ำหน้าและการเชื่อมต่อเสถียรที่สุด
- เครือข่าย Supercharger ใช้งานสะดวกและรวดเร็วสูง
ข้อควรรู้
- การควบคุมระบบส่วนใหญ่รวมอยู่ในหน้าจอสัมผัส อาจต้องใช้เวลาปรับตัวสำหรับผู้ใช้ใหม่
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบความล้ำหน้าด้านซอฟต์แวร์ สมรรถนะอัตราเร่งสูง และความสะดวกสบายของเครือข่าย Supercharger
ไอคอนดีไซน์เรโทร
ORA (โอร่า - GWM)
สัญลักษณ์ของรถยนต์ไฟฟ้าดีไซน์เรโทรสุดน่ารัก

โอร่า (ORA) แบรนด์รถยนต์พลังงานไฟฟ้าล้วนภายใต้เครือ เกรท วอลล์ มอเตอร์ (GWM) ถือเป็นผู้บุกเบิกตลาดอีวีไทยในยุคเริ่มต้น และยังคงรักษาฐานความนิยมได้อย่างเหนียวแน่นจนครองอันดับ 6 ของตาราง โดยมีโมเดลชูโรงอย่าง โอร่า กู๊ดแคท (ORA Good Cat) ที่สร้างสถิติยอดจดทะเบียนตลอดปีสูงถึง 5,946 คันเพียงรุ่นเดียว ซึ่งเป็นกำลังหลักสำคัญที่ผลักดันให้แบรนด์ยืนหยัดอย่างแข็งแกร่งในตลาดรถยนต์ไฟฟ้าขนาดกะทัดรัด
ความโดดเด่นที่สร้างความแตกต่างอย่างชัดเจนจากคู่แข่ง คือการเลือกใช้แนวคิดการดีไซน์แบบ Retro Futuristic ที่นำความคลาสสิกของไฟหน้าทรงกลมมนมาผสานกับเทคโนโลยีทันสมัยได้อย่างลงตัว สะท้อนบุคลิกที่มีเสน่ห์เฉพาะตัวจนครองใจกลุ่มคนทำงานในเมืองและกลุ่มผู้หญิงได้อย่างกว้างขวาง นอกจากนี้ GWM ยังเพิ่มทางเลือกในระดับพรีเมียมด้วยรุ่น โอร่า 07 (ORA 07) ยนตรกรรมสปอร์ตคูเป้ไฟฟ้าที่เข้ามาขยายฐานลูกค้าในกลุ่มที่ต้องการสมรรถนะและความหรูหราควบคู่กัน
ในแง่ของการใช้งานจริง จุดเด่นที่ผู้ซื้อสามารถมั่นใจได้คือการที่ GWM เดินหน้าสายการผลิตและประกอบรถยนต์ไฟฟ้า ORA โดยตรงจากโรงงานอัจฉริยะที่จังหวัดระยองอย่างเต็มรูปแบบ การมีฐานการผลิตในประเทศช่วยลดความกังวลเรื่องการรอคอยชิ้นส่วนอะไหล่ ทั้งยังเสริมประสิทธิภาพด้านการตรวจเช็กและบริการหลังการขายผ่านศูนย์บริการทั่วประเทศได้อย่างต่อเนื่อง ทำให้ผู้ใช้งานคลายกังวลเรื่องการซ่อมบำรุงในระยะยาว
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 5,946 คัน
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- ORA Good Cat
- ดีไซน์เรโทรฟิวเจอริสติกที่เป็นเอกลักษณ์และจดจำง่าย
- รุ่น Good Cat มียอดจดทะเบียนเหนียวแน่นเกือบ 6,000 คัน
- ฐานการผลิตรถยนต์ไฟฟ้าตั้งอยู่ที่จังหวัดระยอง
- ระบบช่วยเหลือการขับขี่และช่วยจอดอัจฉริยะใช้งานง่าย
จุดเด่น
- รูปลักษณ์สวยงามน่ารัก ดีไซน์ภายในตกแต่งประณีต
- ระบบความปลอดภัยอัจฉริยะครบครันสำหรับใช้งานในเมือง
ข้อควรรู้
- พื้นที่เก็บสัมภาระด้านท้ายค่อนข้างจำกัดเมื่อเทียบกับขนาดตัวรถ
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ชื่นชอบความประณีต ดีไซน์เรโทรคลาสสิก และระบบช่วยจอดอัตโนมัติ
ดีไซน์สปอร์ตล้ำอนาคต
DEEPAL (ดีพอล)
ยนตรกรรมสปอร์ตล้ำยุคขวัญใจคนรุ่นใหม่

ดีพอล (DEEPAL) แบรนด์ยานยนต์ไฟฟ้าระดับพรีเมียมล้ำสมัยในเครือฉางอัน (Changan Automobile) เข้ามาครองอันดับ 5 ด้วยยอดจดทะเบียนสะสมรวมของ 2 รุ่นหลักแตะ 7,093 คัน การันตีความสำเร็จของการออกแบบยานยนต์ที่ผสมผสานความสปอร์ตโฉบเฉี่ยวเข้ากับเทคโนโลยีแห่งอนาคต
หัวใจแห่งความสำเร็จของดีพอลในตลาดไทยนำโดย ดีพอล เอส 07 (Deepal S07) เอสยูวีดีไซน์โฉบเฉี่ยวที่ทำยอดจดทะเบียนได้ถึง 4,516 คัน ด้วยจุดเด่นของดีไซน์ประตูปราศจากกรอบกระจก (Frameless Doors) และหลังคากระจกพาโนรามา เสริมด้วย ดีพอล เอส 05 (Deepal S05) ที่ทำยอดได้อีก 2,577 คัน
ความแข็งแกร่งของแพลตฟอร์ม EPA1 และระบบขับเคลื่อนล้อหลังช่วยให้การทรงตัวดีเยี่ยม ควบคู่ไปกับระบบช่วยเหลือการขับขี่ขั้นสูงและหน้าจอควบคุมที่ปรับหมุนอัตโนมัติ ทำให้ดีพอลกลายเป็นตัวแทนของรถยนต์ไฟฟ้าที่ให้ภาพลักษณ์พรีเมียมทันสมัยแก่ผู้ขับขี่
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 7,093 คัน
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- Deepal S07
ข้อมูลใช้งานจริง
- เครือข่ายแบรนด์
- Changan Automobile
- ดีไซน์ล้ำสมัยสไตล์สปอร์ตฟาสต์แบ็กและประตูไร้กรอบ
- รุ่นเรือธง Deepal S07 มียอดสะสมสูงถึง 4,516 คัน
- ระบบหน้าจอหมุนอัตโนมัติ Sunflower Screen ปรับตามผู้ใช้งาน
- ระบบขับเคลื่อนล้อหลังที่ให้อารมณ์การขับขี่หนักแน่นมั่นคง
จุดเด่น
- งานออกแบบภายนอกและภายในโดดเด่น สวยงามล้ำสมัย
- ฟังก์ชันเทคโนโลยีภายในห้องโดยสารครบครันและตอบสนองเร็ว
ข้อควรรู้
- กระจกแบบ Frameless อาจมีเสียงลมเล็ดลอดเข้ามาได้มากกว่าเมื่อใช้ความเร็วสูงจัด
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการความหรูหราล้ำสมัย ชื่นชอบดีไซน์สปอร์ตโฉบเฉี่ยวและเทคโนโลยีในห้องโดยสาร
ขวัญใจสายลุยดีไซน์กล่อง
JAECOO (เจคู่)
เอสยูวีไฟฟ้ารูปทรงเรโทรเหลี่ยมเท่ที่มาแรงเกินคาด

เจคู่ (JAECOO) แบรนด์ระดับพรีเมียมในเครือเฌอรี่ (Chery Group) สร้างปรากฏการณ์ความร้อนแรงในตลาดรถยนต์ไฟฟ้าของไทยด้วยการคว้าอันดับ 4 ไปครองได้อย่างน่าทึ่ง มียอดจดทะเบียนสะสมรวม 8,964 คัน และมีส่วนแบ่งการตลาดสูงถึง 7.3% แม้จะเป็นผู้เล่นที่เพิ่งเปิดตัวได้ไม่นาน
การออกแบบตัวรถในสไตล์ ออฟโรดคลาสสิกทรงกล่องผสานความทันสมัย (Urban Off-road) ทำให้เจคู่สร้างความแตกต่างจากคู่แข่งในท้องตลาดอย่างเด่นชัด โดยรุ่น เจคู่ 5 อีวี (JAECOO 5 EV) กวาดยอดจดทะเบียนไปถึง 5,626 คัน ขณะที่รุ่น เจคู่ 6 อีวี (JAECOO 6 EV) ทรงลูกบาศก์ดิบเท่ทำยอดได้อีก 2,996 คัน
นอกจากดีไซน์ที่เป็นเอกลักษณ์แล้ว สเปกด้านระบบขับเคลื่อนและความทนทานของโครงสร้างตัวถังอะลูมิเนียมยังดึงดูดกลุ่มคนรุ่นใหม่ที่รักการท่องเที่ยวกลางแจ้งและการผจญภัย ทำให้เจคู่กลายเป็นแบรนด์ทางเลือกใหม่ที่เติบโตอย่างก้าวกระโดดในตลาดไทย
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 8,964 คัน
- ส่วนแบ่งการตลาด
- 7.3%
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- JAECOO 5 EV
ข้อมูลใช้งานจริง
- เครือข่ายแบรนด์
- Chery Group
- ดีไซน์ตัวถังสไตล์เรโทร-โมเดิร์นทรงกล่องเป็นเอกลักษณ์
- รุ่น JAECOO 5 EV กวาดยอดจดทะเบียนเกิน 5,600 คัน
- โครงสร้างตัวถังเน้นความแข็งแกร่งสำหรับการขับขี่แบบไลฟ์สไตล์
- สร้างยอดขายพุ่งทะยานสู่กลุ่มท็อป 4 ของประเทศได้อย่างรวดเร็ว
จุดเด่น
- การออกแบบมีเอกลักษณ์โดดเด่นไม่ซ้ำใครบนท้องถนน
- โครงสร้างตัวถังแข็งแกร่ง ทนทานต่อการใช้งานสมบุกสมบัน
ข้อควรรู้
- รูปทรงเหลี่ยมต้านลมมากกว่าทรงสปอร์ต ส่งผลต่ออัตราการใช้พลังงานที่ความเร็วสูง
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบรถทรงกล่องสไตล์ออฟโรด ต้องการความโดดเด่นและมีพื้นที่สำหรับไลฟ์สไตล์แคมปิ้ง
เติบโตเร็วติด Top 3
GAC AION (จีเอซี ไอออน)
แบรนด์ดาวรุ่งที่เน้นความกว้างขวางและนวัตกรรมแบตเตอรี่

จีเอซี ไอออน (GAC AION) คือหนึ่งในแบรนด์ยักษ์ใหญ่ที่เข้ามาทำตลาดในไทยอย่างจริงจัง และสามารถเร่งเครื่องขึ้นมาติดท็อปทรีได้อย่างรวดเร็ว ด้วยยอดจดทะเบียนสะสม 12,402 คัน ครองส่วนแบ่งตลาด 10.1% ความสำเร็จนี้มาจากการเดินเกมเชิงรุกทั้งด้านราคา พื้นที่ห้องโดยสาร และการเร่งตั้งฐานการผลิตในไทย
โมเดลยอดนิยมที่ช่วยขับเคลื่อนตัวเลขการจดทะเบียนประกอบด้วย ไอออน วี (AION V) ที่ทำยอดได้ 4,089 คัน และรถขนาดกะทัดรัดอย่าง ไอออน ยูที (AION UT) ที่ทำได้ 3,730 คัน รวมทั้งรุ่น ไอออน วาย พลัส (AION Y Plus) ซึ่งตอบโจทย์การใช้งานเชิงพาณิชย์และการเดินทางครอบครัวด้วยเบาะนั่งที่ปรับเอนราบได้แบบโซฟา
จุดเด่นของไอออนคือเทคโนโลยี แบตเตอรี่แมกกาซีน (Magazine Battery) ที่ผ่านการทดสอบด้านความปลอดภัยอย่างเข้มงวด และพื้นที่ห้องโดยสารที่กว้างขวางกว่ารถในระดับราคาเดียวกัน ทำให้กลายเป็นตัวเลือกยอดนิยมของทั้งกลุ่มผู้ใช้งานส่วนบุคคลและกลุ่มผู้ให้บริการรถสาธารณะ
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 12,402 คัน
- ส่วนแบ่งการตลาด
- 10.1%
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- AION V
- ก้าวขึ้นสู่อันดับ 3 ตลาด BEV ไทยในเวลาอันรวดเร็ว
- ห้องโดยสารกว้างขวาง ปรับพื้นที่ใช้งานได้หลากหลาย
- เทคโนโลยี Magazine Battery ป้องกันความร้อนลัดวงจร
- ลงทุนสร้างฐานการผลิตและประกอบในประเทศไทย
จุดเด่น
- พื้นที่ภายในกว้างขวางมากเมื่อเทียบกับขนาดตัวถัง
- มีแคมเปญการรับประกันชุดขับเคลื่อนไฟฟ้าที่น่าสนใจ
ข้อควรรู้
- ช่วงล่างเดิมจากโรงงานเน้นความนุ่มนวล อาจยวบยาบเมื่อใช้ความเร็วสูง
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับครอบครัวหรือผู้ขับขี่ที่ต้องการพื้นที่ห้องโดยสารกว้างขวางเป็นพิเศษสำหรับการเดินทางและพักผ่อน
ผู้บุกเบิกตลาด EV ไทย
MG (เอ็มจี)
ผู้บุกเบิกยานยนต์ไฟฟ้าพร้อมเครือข่ายสถานีชาร์จครอบคลุม

เอ็มจี (MG) ภายใต้เครือเอสเอไอซี มอเตอร์ (SAIC Motor) ถือเป็นผู้บุกเบิกตลาดรถยนต์ไฟฟ้าในไทยยุคแรกเริ่ม และยังคงแสดงความแข็งแกร่งด้วยยอดจดทะเบียนสะสมเป็นอันดับสองของประเทศ ด้วยจำนวน 17,437 คัน คว้าส่วนแบ่งตลาดไปถึง 14.2% การยืนระยะอย่างมั่นคงนี้มาจากประสบการณ์ในตลาดไทยที่ยาวนานกว่าคู่แข่งส่วนใหญ่
ปัจจัยสำคัญที่ทำให้เอ็มจีรักษายอดจดทะเบียนได้อย่างยอดเยี่ยมคือความนิยมของ เอ็มจี 4 อิเล็กทริก (MG4 Electric) แฮทช์แบ็กขับเคลื่อนล้อหลังที่ขึ้นชื่อเรื่องสมรรถนะการควบคุมและความสนุกสนานในการขับขี่ ซึ่งทำยอดจดทะเบียนไปถึง 10,770 คัน ประกอบกับการเสริมทัพด้วย เอ็มจี เอส 5 อีวี (MG S5 EV) ที่เข้ามาตอบโจทย์ครอบครัวยุคใหม่
นอกจากไลน์ผลิตภัณฑ์ที่หลากหลายแล้ว เอ็มจียังได้เปรียบจากการสร้างเครือข่ายสถานีอัดประจุไฟฟ้าความเร็วสูง เอ็มจี ซูเปอร์ชาร์จ (MG Super Charge) กระจายตามโชว์รูมทั่วประเทศ ทำให้ผู้ขับขี่มีความสะดวกสบายในการเดินทางไกล ถือเป็นแต้มต่อที่สร้างความมั่นใจแก่ผู้ใช้มายาวนาน
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 17,437 คัน
- ส่วนแบ่งการตลาด
- 14.2%
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- MG4 Electric
- ผู้บุกเบิกรถยนต์ไฟฟ้าราคาเข้าถึงได้เจ้าแรกในไทย
- รุ่น MG4 Electric สร้างชื่อด้านสมรรถนะขับเคลื่อนล้อหลัง
- มีเครือข่ายสถานีชาร์จ MG Super Charge ตามโชว์รูมทั่วไทย
- ยอดจดทะเบียนสะสมรั้งตำแหน่งรองแชมป์ของประเทศ
จุดเด่น
- ช่วงล่างและการขับขี่ของแพลตฟอร์ม Nebula ได้รับคำชมสูง
- ศูนย์บริการมีครอบคลุมเกือบทุกจังหวัด
ข้อควรรู้
- ระบบซอฟต์แวร์อินโฟเทนเมนต์ของบางรุ่นอาจต้องรอการอัปเดตเพื่อความลื่นไหล
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการรถยนต์ไฟฟ้าที่มีสมรรถนะการขับขี่คล่องตัว เกาะถนนดี และมีศูนย์บริการดั้งเดิมรองรับกว้างขวาง
และอันดับ 1 ก็คือ…
ยอดจดทะเบียนอันดับ 1
BYD (บีวายดี)
ผู้นำยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าอันดับหนึ่งของประเทศไทย

บีวายดี (BYD) ยักษ์ใหญ่ด้านพลังงานใหม่จากแดนมังกรยังคงรักษาตำแหน่งผู้นำตลาดรถยนต์ไฟฟ้าในไทยได้อย่างเหนียวแน่น ด้วยยอดจดทะเบียนสะสมทะลุ 33,000 คัน ครองส่วนแบ่งตลาดรถเก๋งไฟฟ้ากว่า 27.6% ซึ่งเกิดจากการวางเครือข่ายจำหน่ายและศูนย์บริการผ่านพันธมิตรที่ครอบคลุมทั่วประเทศอย่างรวดเร็วตั้งแต่ช่วงเปิดตัวแรกๆ
หัวใจสำคัญที่ทำให้บีวายดีครองความนิยมสูงสุดอยู่ที่การมีผลิตภัณฑ์ที่ตอบโจทย์ผู้ใช้ได้ทุกระดับ โดยมี บีวายดี ดอลฟิน (BYD Dolphin) เป็นหัวหอกสร้างยอดจดทะเบียนสูงสุดกว่า 12,435 คัน เสริมทัพด้วย บีวายดี แอทโต 3 (BYD Atto 3) และการเปิดตัวรถเอสยูวีคูเป้อย่าง บีวายดี ซีไลออน 7 (BYD Sealion 7) ที่เข้ามารองรับความต้องการของกลุ่มลูกค้าระดับพรีเมียม
นอกจากนี้ ความเชื่อมั่นในเทคโนโลยี เบลด แบตเตอรี่ (Blade Battery) ที่มีเสถียรภาพความปลอดภัยสูง และการเดินสายการผลิตในโรงงานประเทศไทยตามมาตรการสนับสนุน ทำให้ผู้ซื้อเกิดความมั่นใจในเรื่องการสำรองอะไหล่และการบำรุงรักษาระยะยาว ส่งผลให้บีวายดียังคงเป็นแบรนด์อันดับหนึ่งที่ผู้บริโภคชาวไทยนึกถึงเป็นชื่อแรก
- ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568
- 33,891 คัน
- ส่วนแบ่งการตลาด
- 27.6%
- รุ่นทำยอดสูงสุด
- BYD Dolphin
- ครองอันดับ 1 ตลาดรถยนต์ไฟฟ้า BEV ในประเทศไทยต่อเนื่อง
- รุ่น Dolphin ทำยอดจดทะเบียนคันเดียวเกิน 12,000 คัน
- เทคโนโลยี Blade Battery ได้รับการยอมรับด้านความปลอดภัยสูง
- มีฐานโรงงานประกอบยานยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทยอย่างเป็นทางการ
จุดเด่น
- ศูนย์บริการและสถานีชาร์จพันธมิตรกระจายตัวครอบคลุม
- ความปลอดภัยของแบตเตอรี่ Blade Battery ได้มาตรฐานสากล
ข้อควรรู้
- ราคาจำหน่ายในตลาดมือสองผันผวนตามการปรับโปรโมชั่นของรถใหม่
สรุปสั้นๆ
เหมาะสำหรับผู้ที่มองหารถยนต์ไฟฟ้าคันแรกที่ต้องการความอุ่นใจเรื่องศูนย์บริการและความแพร่หลายของอะไหล่
สรุปผลทั้ง 10 อันดับ
ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าสะสม (คัน)
ที่มา: กรมการขนส่งทางบก และ สำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) · ข้อมูล ณ สิ้นปี 2568
เปรียบเทียบทั้ง 10 รายการ
| อันดับ | รายการ | ยอดจดทะเบียนสะสมปี 2568 | ส่วนแบ่งการตลาด | รุ่นทำยอดสูงสุด |
|---|---|---|---|---|
| 1 | BYD (บีวายดี) | 33,891 คัน | 27.6% | BYD Dolphin |
| 2 | MG (เอ็มจี) | 17,437 คัน | 14.2% | MG4 Electric |
| 3 | GAC AION (จีเอซี ไอออน) | 12,402 คัน | 10.1% | AION V |
| 4 | JAECOO (เจคู่) | 8,964 คัน | 7.3% | JAECOO 5 EV |
| 5 | DEEPAL (ดีพอล) | 7,093 คัน | – | Deepal S07 |
| 6 | ORA (โอร่า - GWM) | 5,946 คัน | – | ORA Good Cat |
| 7 | TESLA (เทสลา) | 5,157 คัน | 4.2% | Tesla Model Y |
| 8 | CHANGAN (ฉางอัน) | 3,315 คัน | 2.7% | Changan Lumin |
| 9 | DENZA (เดนซ่า) | 3,117 คัน | – | DENZA D9 |
| 10 | OMODA (โอโมด้า) | 2,619 คัน | – | OMODA C5 EV |
เลือกแบบไหนดี?
สรุปสั้นๆ ว่าแต่ละรายการเหมาะกับใคร
- ถ้าคุณต้องการความมั่นใจสูงสุดและศูนย์บริการครอบคลุมอันดับ 1BYD (บีวายดี)เป็นแบรนด์ยอดจดทะเบียนอันดับ 1 ที่มีจำนวนผู้ใช้งานมากที่สุดและมีศูนย์บริการพร้อมโรงงานในไทยรองรับอย่างมั่นคงอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณผู้บริหารและครอบครัวใหญ่ที่มองหารถตู้ระดับเฟิร์สคลาสอันดับ 9DENZA (เดนซ่า)เด่นเรื่องความนุ่มนวล หรูหรา เบาะนวดไฟฟ้า และห้องโดยสารที่กว้างขวางตอบโจทย์การเดินทางระดับวีไอพีอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณคนเมืองที่ต้องการรถคันเล็กหาที่จอดง่ายและประหยัดสูงสุดอันดับ 8CHANGAN (ฉางอัน)รุ่น Changan Lumin มีขนาดกะทัดรัด คล่องตัวในซอยแคบ และช่วยลดภาระค่าใช้จ่ายในการเดินทางประจำวันได้อย่างยอดเยี่ยมอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณสายแคมปิ้งและชอบดีไซน์ออฟโรดทรงกล่องอันดับ 4JAECOO (เจคู่)โครงสร้างตัวถังแข็งแกร่ง รูปลักษณ์เรโทรเหลี่ยมเท่ไม่เหมือนใคร พร้อมลุยทุกเส้นทางท่องเที่ยวแนวธรรมชาติอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณผู้ที่เน้นเทคโนโลยีซอฟต์แวร์และการเดินทางไกลที่ไร้กังวลอันดับ 7TESLA (เทสลา)ระบบซอฟต์แวร์ล้ำหน้า อัปเดต OTA ตลอดเวลา พร้อมเครือข่ายสถานี Supercharger ที่เสียบชาร์จได้สะดวกสบายที่สุดอ่านรายละเอียด
บทสรุป
ภาพรวมการจัดอันดับยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้า 100% สะท้อนให้เห็นว่าผู้บริโภคชาวไทยให้ความสำคัญกับความคุ้มค่า ความพร้อมด้านบริการหลังการขาย และเครือข่ายสถานีอัดประจุไฟฟ้าเป็นปัจจัยหลักในการตัดสินใจซื้อ การที่ค่ายรถยนต์สัญชาติจีนหลายค่ายสามารถครองสัดส่วนยอดจดทะเบียนส่วนใหญ่ในตลาดได้ แสดงถึงความสามารถในการวางตำแหน่งราคาที่เข้าถึงได้ง่ายและมีเทคโนโลยีที่ตอบโจทย์ชีวิตประจำวัน ขณะเดียวกันแบรนด์ผู้บุกเบิกเทคโนโลยีอย่างเทสลาก็ยังคงรักษาฐานลูกค้าระดับบนที่เน้นสมรรถนะและซอฟต์แวร์ได้อย่างมั่นคง สำหรับผู้ที่กำลังวางแผนเปลี่ยนมาใช้รถยนต์ไฟฟ้า การพิจารณาตัวเลขยอดจดทะเบียนสะสมเหล่านี้เป็นอีกหนึ่งดัชนีสำคัญที่ช่วยยืนยันความนิยม ความต่อเนื่องของอะไหล่ และความมั่นคงของแบรนด์ในระยะยาวได้อย่างมั่นใจ
อ่านเพิ่มในหัวข้อแก็ดเจ็ตและไอที59อุตสาหกรรมยานยนต์4
แหล่งข้อมูลอ้างอิง
คำถามที่พบบ่อย
สถิติยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าสะท้อนอะไรต่างจากยอดจองในงานมอเตอร์โชว์?
ยอดจดทะเบียนคือจำนวนรถยนต์ที่มีการส่งมอบจริง ชำระเงินเรียบร้อย และผ่านการตรวจสภาพจดทะเบียนป้ายขาวกับกรมการขนส่งทางบก ซึ่งต่างจากยอดจองในงานที่อาจมีการยกเลิกหรือยังไม่ส่งมอบ ยอดจดทะเบียนจึงเป็นตัวเลขที่สะท้อนปริมาณรถที่วิ่งอยู่บนถนนจริงได้อย่างแม่นยำที่สุด
ทำไมแบรนด์รถยนต์ไฟฟ้าสัญชาติจีนจึงครองอันดับส่วนใหญ่ในไทย?
แบรนด์จีนสามารถนำเสนอรถยนต์ไฟฟ้าที่มีความคุ้มค่าสูง มีออปชันความปลอดภัยครบครัน และตั้งราคาจำหน่ายที่เข้าถึงง่าย ประกอบกับมีห่วงโซ่อุปทานแบตเตอรี่ของตนเองและได้รับการสนับสนุนสิทธิประโยชน์ทางภาษีในการตั้งโรงงานผลิตในไทย ทำให้ได้เปรียบด้านต้นทุนอย่างมาก
การเลือกซื้อแบรนด์ที่มียอดจดทะเบียนสะสมสูงมีข้อดีอย่างไร?
แบรนด์ที่มียอดจดทะเบียนสูงมักมีความมั่นคงของธุรกิจในไทย มีการสำรองอะไหล่ที่เพียงพอ ช่างและอู่ซ่อมมีความคุ้นเคยกับตัวรถ และมีโอกาสสูงที่ราคาขายต่อในตลาดมือสองจะมีสภาพคล่องมากกว่าแบรนด์ที่มียอดขายน้อย
รถยนต์ไฟฟ้า BEV ในไทยปัจจุบันเพียงพอต่อการเดินทางไกลข้ามจังหวัดหรือไม่?
เพียงพออย่างแน่นอน เนื่องจากสถานีชาร์จแบบ DC Fast Charge ได้ขยายตัวครอบคลุมเส้นทางหลวงสายหลักทุกๆ ระยะ 50-100 กิโลเมตรทั่วประเทศ ประกอบกับรถยนต์ไฟฟ้ารุ่นใหม่ส่วนใหญ่มีระยะวิ่งจริงเกิน 350-450 กิโลเมตรต่อการชาร์จหนึ่งครั้ง
อ่านต่อ

อุตสาหกรรมยานยนต์44 วิว
10 ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันก่อนเกิดเหตุ Active Safety และ ADAS ยอดนิยมในรถยนต์ยุคใหม่ ปี 2026
เจาะลึก 10 เทคโนโลยีช่วยเหลือผู้ขับขี่ขั้นสูงและระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันในรถยนต์ยุคใหม่ปี 2026 ที่ผู้ซื้อรถยนต์ต้องรู้จักก่อนตัดสินใจเลือกซื้อ
ในบทความ: ระบบเบรกฉุกเฉินอัตโนมัติ (Autonomous Emergency Braking - AEB) · ระบบควบคุมความเร็วแปรผันอัตโนมัติ (Adaptive Cruise Control - ACC) · ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทางเดินรถ (Lane Keeping Assist & Centering - LKA/LCA)

อุตสาหกรรมยานยนต์59 วิว
10 อันดับกลุ่มบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ที่มียอดขายรวมสูงที่สุดในโลก อัปเดตสถิติล่าสุดปี 2026
เปิดสถิติยอดจำหน่ายรถยนต์รวมทั่วโลกของ 10 ค่ายยานยนต์ยักษ์ใหญ่ สะท้อนสมรภูมิการแข่งขันระหว่างเครื่องยนต์สันดาป ไฮบริด และการเติบโตอย่างก้าวกระโดดของยานยนต์ไฟฟ้า
ใครคืออันดับ 1? เลื่อนลงไปลุ้นในบทความ

อุตสาหกรรมยานยนต์28 วิว
10 นวัตกรรมและเทคโนโลยียานยนต์ไฟฟ้า (EV) ยอดนิยมปี 2026 ที่เปลี่ยนโฉมการขับขี่สู่อนาคต
เจาะลึก 10 เทคโนโลยียานยนต์ไฟฟ้ามาแรงปี 2026 ตั้งแต่แบตเตอรี่โซลิดสเตต สถาปัตยกรรม 800V ไปจนถึงระบบชาร์จสองทิศทาง V2G ที่กำลังพลิกโฉมอุตสาหกรรมทั่วโลก
ในบทความ: แบตเตอรี่โซลิดสเตตและเซมิ-โซลิดสเตต (Solid-State / Semi-Solid Batteries) · สถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้าสูง 800V และระบบชาร์จเร็วพิเศษ (800V Architecture & Ultra-Fast Charging) · เทคโนโลยีชาร์จสองทิศทาง (Bidirectional Charging / V2G - Vehicle-to-Grid)
เสียงจากผู้อ่าน
อยากให้เราจัดอันดับอะไร?
บอกมาได้เลย หัวข้อที่คนขอเยอะที่สุดจะได้เขียนก่อน