10 อันดับแบรนด์รถยนต์ที่มียอดจองสูงสุดในงาน Motor Show 2026 ของไทย อัปเดตสถิติล่าสุดปี 2569
สรุปยอดจองปิดงาน Motor Show 2026 ครั้งที่ 47 รวม 132,951 คัน แยกตามแบรนด์ 10 อันดับแรก พร้อมตัวเลขรายรุ่นเท่าที่ยืนยันได้
จัดอันดับตาม ยอดจองรถยนต์รายแบรนด์ในงาน Motor Show 2026 (คัน)· ที่มา สรุปยอดจองปิดงานจาก Thairath, MGR Online, EVMoD และ Autolifethailand· ข้อมูล ณ ปิดงาน 5 เมษายน 2569 (งานจัดวันที่ 23 มีนาคม ถึง 5 เมษายน 2569)

ไปยังอันดับ
งานมอเตอร์โชว์ครั้งที่ 47 ที่เมืองทองธานีปิดฉากด้วยยอดจองรถยนต์รวม 132,951 คัน เพิ่มขึ้น 71.8 เปอร์เซ็นต์จากปีก่อนที่ทำได้ 77,379 คัน นับเป็นการเติบโตที่แรงมากสำหรับตลาดที่หลายคนมองว่าชะลอตัว
ก่อนอ่านต่อ ขอบอกตรงๆ ว่าบทความนี้จัดอันดับเป็นรายแบรนด์ ไม่ใช่รายรุ่น เพราะมีเพียงไม่กี่แบรนด์ที่เปิดเผยยอดจองแยกรุ่น เราจึงไม่สามารถทำตารางรายรุ่นครบ 10 อันดับที่เทียบกันได้อย่างยุติธรรม และเลือกไม่เดาตัวเลขขึ้นมาเอง
สิ่งที่คุณจะได้จากบทความนี้คือภาพรวมว่าแบรนด์ใดครองใจผู้ซื้อในงาน แต่ละแบรนด์ได้ส่วนแบ่งเท่าไร และตัวเลขรายรุ่นที่ยืนยันได้ของ BYD, Geely และ Toyota เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ
วัดผลอย่างไร
ตัวเลขที่ใช้คือยอดจองรถยนต์ตลอดงาน 14 วัน (23 มีนาคม ถึง 5 เมษายน 2569) ตามที่ผู้จัดและสื่อรายงานสรุปปิดงาน ยอดจองไม่เท่ากับยอดส่งมอบหรือยอดจดทะเบียน เพราะผู้จองอาจยกเลิกหรือรอคิวได้ เราไม่นำตัวเลขจากเว็บที่รายงานต่างจากแหล่งหลัก เช่น SuperBikeMag มาใช้ สัดส่วนที่ไม่มีการรายงานโดยตรงคำนวณจากยอดรวม 132,951 คัน และปัดเป็นทศนิยมสองตำแหน่ง ยอดจองของ Omoda และ Jaecoo รวมสองแบรนด์ และของ Deepal กับ Nevo รวมสองแบรนด์ ตามที่รายงาน
นับถอยหลัง 10 อันดับ
อันดับ 10
Honda
แบรนด์ญี่ปุ่นอันดับสองของตาราง ยอดจอง 5,907 คัน

Honda ปิดงาน Motor Show 2026 ที่อันดับสิบด้วยยอดจอง 5,907 คัน คิดเป็น 4.44 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวม และเป็นแบรนด์ญี่ปุ่นอันดับสองของตารางนี้รองจาก Toyota ซึ่งอยู่อันดับสองด้วยยอด 15,750 คัน
แม้อยู่ท้ายสิบอันดับ แต่ตัวเลขนี้ยังนำ Mazda ซึ่งอยู่อันดับ 11 ที่ 4,889 คัน อยู่ 1,018 คัน และตามหลัง GAC ที่อันดับเก้าเพียง 380 คัน ทำให้ Honda เป็นเส้นแบ่งสำคัญระหว่างกลุ่มสิบอันดับแรกกับแบรนด์ที่ตามมา
เมื่อเทียบกับแบรนด์จีนที่ครองตารางส่วนใหญ่ Honda จึงเป็นหนึ่งในไม่กี่ตัวแทนฝั่งญี่ปุ่นที่ยังรักษาที่ในสิบอันดับแรกได้ ข้อมูลนี้ช่วยให้ผู้อ่านเห็นภาพรวมการแข่งขันของแบรนด์ดั้งเดิมในงานปีนี้
เราไม่พบข้อมูลรายรุ่นของ Honda ที่ยืนยันได้ จึงไม่ระบุตัวเลขรุ่นใด ผู้สนใจควรตรวจสอบรุ่นและโปรโมชันกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
- ยอดจองในงาน
- 5,907 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- 4.44%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- แบรนด์ญี่ปุ่นอันดับสองของตาราง
- นำ Mazda 1,018 คัน
- สัดส่วน 4.44% ของยอดรวม
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่ชอบแบรนด์ญี่ปุ่นและต้องการทางเลือกนอกเหนือจาก Toyota
อันดับ 9
GAC (Aion Hyptec)
แบรนด์ไฟฟ้าในเครือ GAC ยอดจอง 6,287 คัน

GAC (Aion Hyptec) ทำยอดจอง 6,287 คัน คิดเป็นราว 4.73 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมในงาน Motor Show 2026 อยู่อันดับเก้า ซึ่งเป็นตำแหน่งในกลุ่มท้ายของสิบอันดับแรกที่มีการแข่งขันใกล้ชิดกันมาก
ยอดนี้ห่าง Honda ที่อยู่อันดับสิบเพียง 380 คัน และตามหลัง GWM ที่อันดับแปด 532 คัน จึงเป็นการแข่งขันที่สูสีท้ายตาราง ส่วนต่างระดับนี้ทำให้ลำดับสามารถเปลี่ยนได้ง่ายหากนับตัวเลขต่างช่วงเวลาหรือต่างเกณฑ์
สิ่งที่ผู้อ่านควรสังเกตคือชื่อในตารางระบุทั้ง GAC และ Aion Hyptec เพื่อสะท้อนว่าตัวเลขนี้เป็นการรายงานภายใต้ชื่อกลุ่มดังกล่าว หากต้องการเปรียบเทียบกับแบรนด์อื่นควรอ่านตามคำระบุในตารางเป็นหลัก
เราไม่พบข้อมูลรายรุ่นที่ยืนยันได้ จึงไม่ระบุตัวเลขรุ่นใด ผู้สนใจควรสอบถามโปรโมชันและรายละเอียดรุ่นกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
- ยอดจองในงาน
- 6,287 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- ราว 4.73%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- ยอดจองเกิน 6,000 คัน
- นำ Honda 380 คัน
- อันดับเก้าของงาน
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่สนใจรถไฟฟ้าแบรนด์ใหม่ที่ยอดจองเติบโต
อันดับ 8
GWM
เกรท วอลล์ มอเตอร์ ยอดจอง 6,819 คัน

GWM ทำยอดจอง 6,819 คัน คิดเป็นราว 5.13 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมในงาน Motor Show 2026 อยู่อันดับแปดของตารางปิดงานวันที่ 5 เมษายน 2569 ซึ่งเป็นงานที่มียอดจองรถยนต์รวม 132,951 คัน
สิ่งที่ทำให้ตำแหน่งนี้น่าสนใจคือ GWM ตามหลัง Chery ที่อันดับเจ็ด 690 คัน ขณะที่นำ GAC ที่อันดับเก้าอยู่ 532 คัน จึงอยู่ตรงกลางของกลุ่มที่ตัวเลขใกล้เคียงกันมาก ต่างจากกลุ่มผู้นำที่ทิ้งห่างชัดเจน
ในเชิงการอ่านข้อมูล ส่วนต่างระดับร้อยคันเช่นนี้สะท้อนว่าอันดับท้ายตารางสิบอันดับแรกมีโอกาสสลับตำแหน่งได้ง่าย ผู้อ่านจึงไม่ควรตีความว่าอันดับที่ต่างกันหนึ่งขั้นหมายถึงความนิยมที่ต่างกันมาก
เราไม่พบข้อมูลรายรุ่นที่ยืนยันได้ จึงงดระบุตัวเลขรุ่น ผู้สนใจควรตรวจสอบรายละเอียดรุ่น ราคา และโปรโมชันจากตัวแทนจำหน่าย
- ยอดจองในงาน
- 6,819 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- ราว 5.13%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- ยอดจองเกิน 6,800 คัน
- นำ GAC 532 คัน
- อันดับแปดของงาน
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่สนใจแบรนด์จีนที่ทำตลาดในไทยต่อเนื่อง
อันดับ 7
Chery
แบรนด์จีนที่ทำยอดจองเกิน 7,500 คัน

Chery ปิดงาน Motor Show 2026 ด้วยยอดจอง 7,509 คัน คิดเป็นราว 5.65 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวม อยู่อันดับเจ็ด และตามหลัง Geely ที่อันดับหกเพียง 302 คัน ซึ่งเป็นส่วนต่างที่น้อยมากเมื่อเทียบกับยอดรวมทั้งงาน 132,951 คัน
สิ่งที่ทำให้อันดับนี้น่าจับตาคือส่วนต่างของอันดับห้าถึงเจ็ดแคบมาก Deepal และ Nevo ได้ 8,573 คัน Geely 7,811 คัน และ Chery 7,509 คัน แสดงว่าการแข่งขันกลุ่มกลางตารางสูสี และลำดับอาจเปลี่ยนได้หากเกณฑ์การนับหรือช่วงเวลาต่างกันเล็กน้อย
เมื่อมองลงไปด้านล่าง Chery นำ GWM ที่อันดับแปดอยู่ 690 คัน จึงมีระยะห่างจากคู่แข่งทั้งสองด้านพอสมควร ผู้อ่านจึงใช้ตัวเลขนี้ประเมินตำแหน่งของแบรนด์ในกลุ่มกลางได้ชัดขึ้น
เราไม่พบยอดจองรายรุ่นที่ยืนยันได้ จึงไม่ระบุตัวเลขรุ่นใด ผู้อ่านควรสอบถามรุ่นและโปรโมชันกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
- ยอดจองในงาน
- 7,509 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- ราว 5.65%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- ห่างอันดับหกเพียง 302 คัน
- ยอดจองเกิน 7,500 คัน
- ยังไม่มีข้อมูลรายรุ่น
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่ต้องการเปรียบเทียบแบรนด์จีนกลุ่มกลางตาราง
EX2 รุ่นเด่น
Geely
รถไฟฟ้าราคาเข้าถึงง่าย โปรโมชันขยายถึงปลายเมษายน

Geely ทำยอดจอง 7,811 คัน คิดเป็น 5.88 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมในงาน Motor Show 2026 อยู่อันดับหก และเป็นอีกแบรนด์ที่ได้อานิสงส์จากความสนใจรถไฟฟ้าที่ทำให้ยอดจองรวมของงานเพิ่มขึ้น 71.8 เปอร์เซ็นต์จากปีก่อน
สิ่งที่ทำให้ Geely ต่างจากแบรนด์ในกลุ่มกลางตารางคือมีข้อมูลรายรุ่นให้เห็น รุ่นที่เป็นพระเอกคือ EX2 ซึ่งคิดเป็น 78.2 เปอร์เซ็นต์ของยอดจองแบรนด์ หรือราว 6,100 คันตามที่เราคำนวณเอง โดยยังไม่พบตัวเลขคันที่แน่ชัด ส่วน EX5 มียอดจอง 1,706 คัน
ข้อมูลนี้ชี้ว่ายอดจองของ Geely พึ่งพารุ่นเดียวสูงมาก หากผู้อ่านสนใจแบรนด์นี้ ควรเข้าใจว่าความนิยมส่วนใหญ่กระจุกที่ EX2 ขณะที่ EX5 เป็นตัวเลือกที่มีสัดส่วนน้อยกว่าชัดเจน ซึ่งอาจมีผลต่อความพร้อมของรถและระยะเวลารอ
นอกจากนี้ Geely ยังขยายโปรโมชันถึง 30 เมษายน 2569 ผู้สนใจที่พลาดช่วงงานจึงยังมีโอกาสใช้สิทธิ์ แต่ควรตรวจเงื่อนไขกับตัวแทนจำหน่ายก่อนตัดสินใจ
- ยอดจองในงาน
- 7,811 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- 5.88%
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- EX2 เป็นรุ่นหลักของแบรนด์
- EX5 มียอดจอง 1,706 คัน
- โปรโมชันขยายถึง 30 เมษายน 2569
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่มองหารถไฟฟ้าเริ่มต้นและอยากใช้โปรโมชันต่อเนื่อง
อันดับ 5
Deepal + Nevo (Changan)
สองแบรนด์ในเครือ Changan ยอดจองรวม 8,573 คัน

Deepal และ Nevo ซึ่งอยู่ในเครือ Changan รวมยอดจอง 8,573 คัน คิดเป็นราว 6.45 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมในงาน Motor Show 2026 และอยู่อันดับห้าของตารางปิดงานวันที่ 5 เมษายน 2569
สิ่งที่ต่างจากหลายอันดับคือยอดนี้เป็นการรายงานรวมสองแบรนด์ภายใต้เครือเดียวกัน จึงควรอ่านเป็นภาพรวมของกลุ่ม ไม่ใช่ยอดของแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง การนำไปเทียบกับแบรนด์เดี่ยวโดยตรงอาจทำให้ประเมินคลาดเคลื่อน
เมื่อดูตำแหน่งในตาราง กลุ่มนี้ตามหลัง MG ที่อันดับสี่ราว 1,964 คัน และนำ Geely ที่อันดับหกอยู่ 762 คัน จึงอยู่ในช่วงกึ่งกลางที่เริ่มมีการแข่งขันสูสีขึ้น ซึ่งช่วยให้ผู้อ่านเห็นว่าแบรนด์เครือจีนอื่นนอกกลุ่มผู้นำก็มีฐานผู้สนใจไม่น้อย
เราไม่พบข้อมูลรายรุ่นที่ยืนยันได้ จึงไม่ระบุตัวเลขรุ่นใด ผู้สนใจควรตรวจสอบรุ่น ราคา และเงื่อนไขกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
- ยอดจองในงาน
- 8,573 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- ราว 6.45%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
ข้อมูลใช้งานจริง
- หมายเหตุ
- ยอดรวมสองแบรนด์
- ยอดรวมสองแบรนด์ในเครือ Changan
- อันดับห้าของงาน
- ยังไม่มีข้อมูลรายรุ่น
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่สนใจรถไฟฟ้าดีไซน์ล้ำและอยากเทียบหลายทางเลือก
อันดับ 4
MG
แบรนด์ที่คุ้นเคยในตลาดไทย ยอดจองกว่าหมื่นคัน

MG ทำยอดจอง 10,537 คัน คิดเป็นราว 7.93 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมในงาน Motor Show 2026 ซึ่งมียอดจองรถยนต์ทั้งงาน 132,951 คัน MG เป็นแบรนด์แรกที่ยอดอยู่ในหลักหมื่นนอกสามอันดับแรก และเป็นตัวแทนแบรนด์ที่คุ้นเคยในตลาดไทยมานาน
สิ่งที่ทำให้อันดับนี้น่าสนใจคือช่องว่างจากอันดับสามอยู่ที่ 4,551 คัน ซึ่งค่อนข้างกว้างเมื่อเทียบกับส่วนต่างในอันดับถัดลงไป แสดงว่ากลุ่มสามอันดับแรกทิ้งห่างผู้ตามพอสมควร และ MG เป็นผู้นำของกลุ่มที่สอง
เมื่อมองต่อไปยังอันดับห้า Deepal และ Nevo ที่ 8,573 คัน MG ยังนำอยู่ราว 1,964 คัน จึงถือว่ามีระยะห่างพอสมควรจากกลุ่มกลางตาราง ผู้อ่านที่ติดตามตลาดสามารถใช้ตัวเลขนี้ประเมินระดับความนิยมของแบรนด์ในงานได้
เราไม่พบข้อมูลยอดจองรายรุ่นของ MG ที่ยืนยันได้ จึงไม่ระบุรุ่นใด ผู้ซื้อควรตรวจสอบรุ่นและโปรโมชันกับตัวแทนจำหน่ายก่อนตัดสินใจ
- ยอดจองในงาน
- 10,537 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- ราว 7.93%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- ยอดจองเกินหนึ่งหมื่นคัน
- อันดับสี่ของงาน
- เป็นชื่อที่ผู้ซื้อไทยคุ้นเคย
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่ต้องการแบรนด์ที่มีเครือข่ายในไทยอยู่แล้ว
อันดับ 3
Omoda & Jaecoo
สองแบรนด์ในเครือเดียวกัน ยอดรวมติดสามอันดับแรก

Omoda และ Jaecoo รวมยอดจอง 15,088 คัน คิดเป็นราว 11.35 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมในงาน Motor Show 2026 และห่างจาก Toyota ที่อันดับสองเพียง 662 คัน ถือเป็นผลงานที่ใกล้เคียงแบรนด์ใหญ่มากในตารางปิดงานวันที่ 5 เมษายน 2569
จุดเด่นของอันดับนี้คือเป็นยอดรวมสองแบรนด์ที่รายงานรวมกัน ต่างจาก BYD หรือ Toyota ที่เป็นยอดแบรนด์เดี่ยว ดังนั้นการเทียบกับแบรนด์อื่นจึงควรระวัง เพราะตัวเลขนี้สะท้อนพลังของกลุ่มมากกว่าแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง
ในมุมการอ่านตาราง ยอดที่ใกล้ Toyota มากแสดงว่าสามอันดับแรกอยู่ในระดับหลักหมื่นห้าพันคันเหมือนกัน และทิ้งห่างอันดับสี่ชัดเจน อย่างไรก็ตาม เราไม่พบข้อมูลรายรุ่นที่ยืนยันได้ จึงไม่ระบุตัวเลขรุ่นใดเด็ดขาด เพื่อไม่ให้ผู้อ่านเข้าใจคลาดเคลื่อน
ผู้สนใจควรสอบถามตัวแทนจำหน่ายถึงรุ่นที่เปิดจอง ราคา และโปรโมชันโดยตรง โดยใช้ตัวเลขในอันดับนี้เป็นเพียงภาพรวมความนิยมของงาน
- ยอดจองในงาน
- 15,088 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- ราว 11.35%
- รุ่นที่ทราบยอดจอง
- ไม่พบข้อมูลรายรุ่น
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
ข้อมูลใช้งานจริง
- หมายเหตุ
- ยอดรวมสองแบรนด์
- ยอดรวมสองแบรนด์ติดอันดับสาม
- ห่างอันดับสองเพียง 662 คัน
- ยังไม่มีข้อมูลรายรุ่นเปิดเผย
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่มองหารถ SUV ดีไซน์ใหม่และอยากเปรียบเทียบสองแบรนด์
แบรนด์ญี่ปุ่นอันดับ 1
Toyota
แบรนด์ญี่ปุ่นอันดับหนึ่งของงาน

ในงาน Motor Show 2026 Toyota จบที่อันดับสองด้วยยอดจอง 15,750 คัน หรือ 11.85 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวมทั้งหมด และยังเป็นแบรนด์จากญี่ปุ่นรายเดียวที่ติดสามอันดับแรก ในขณะที่ตารางส่วนใหญ่ถูกแบรนด์จีนครองไว้
สิ่งที่น่าสังเกตคือ ในสัปดาห์แรก (23 ถึง 29 มีนาคม 2569) Toyota เป็นผู้นำด้วยยอดจอง 5,672 คัน จากยอดรวมของงานในช่วงนั้น 41,778 คัน แต่เมื่องานครบ 14 วัน BYD ก็แซงขึ้นไปได้ จึงสะท้อนว่าอันดับสามารถพลิกกันได้ในครึ่งหลังของงาน
สำหรับตัวเลขแยกตามรุ่นของ Toyota เป็นยอดจองทั่วประเทศรวม 28,580 คัน ซึ่งรวมการจองนอกงานด้วย ประกอบด้วย Hilux Champ, Revo และ Travo 8,468 คัน, Yaris Ativ 7,427 คัน, Yaris Cross 4,678 คัน และ Corolla Cross 2,641 คัน จึงไม่ควรนำตัวเลขชุดนี้ไปเปรียบเทียบกับยอดในงานโดยตรง
ข้อมูลนี้ช่วยให้ผู้อ่านเห็นว่าจุดแข็งของแบรนด์อยู่ที่รถกระบะและรถซับคอมแพกต์ ต่างจากแบรนด์ที่อาศัยรถไฟฟ้าเป็นหลัก หากสนใจรุ่นใด ควรสอบถามรายละเอียดและเงื่อนไขกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรง
- ยอดจองในงาน
- 15,750 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- 11.85%
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- แบรนด์ญี่ปุ่นอันดับหนึ่ง
- นำยอดจองในสัปดาห์แรก
- รุ่นกระบะและรถยนต์นั่งเป็นกำลังหลัก
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่ต้องการแบรนด์คุ้นเคยและมีรุ่นให้เลือกหลากหลาย
และอันดับ 1 ก็คือ…
ยอดจองสูงสุด
BYD
แบรนด์รถยนต์ไฟฟ้าจากจีน ยอดจองสูงสุดของงาน

BYD ขึ้นแท่นอันดับหนึ่งของงาน Motor Show 2026 ครั้งที่ 47 ซึ่งจัดวันที่ 23 มีนาคม ถึง 5 เมษายน 2569 ที่เมืองทองธานี ด้วยยอดจอง 17,354 คัน คิดเป็น 13.05 เปอร์เซ็นต์ของยอดจองทั้งหมด และเป็นแบรนด์เดียวที่ทะลุ 17,000 คันในงานครั้งนี้ ขณะที่ยอดจองรถยนต์รวมทั้งงานอยู่ที่ 132,951 คัน เพิ่มขึ้น 71.8 เปอร์เซ็นต์จากปีก่อนที่ทำได้ 77,379 คัน
สิ่งที่ทำให้ BYD ต่างจากแบรนด์อื่นในตารางนี้คือมีตัวเลขรายรุ่นเปิดเผยชัดเจน โดย Atto 3 ได้ 3,565 คัน Dolphin 3,250 คัน และ Sealion 6 DM-i 2,406 คัน รวมสามรุ่นนี้ราว 9,221 คัน หรือมากกว่าครึ่งของยอดแบรนด์ แปลว่ายอดจองจำนวนมากกระจุกอยู่ในไม่กี่รุ่นหลัก ไม่ได้กระจายเท่ากันทั้งไลน์อัป
ข้อสังเกตของเราคือ Sealion 6 DM-i ซึ่งเป็นรุ่นปลั๊กอินไฮบริดติดหนึ่งในสามรุ่นหลัก สะท้อนว่าผู้ซื้อไทยไม่ได้สนใจเพียงรถไฟฟ้าล้วน แต่ยังมองหาทางเลือกที่ใช้งานได้ยืดหยุ่น ส่วนคู่ Atto 3 กับ Dolphin ที่มียอดสูสีกัน ชี้ว่ามีทั้งผู้ซื้อที่มองหาขนาดเล็กคล่องตัวและผู้ที่ต้องการพื้นที่ใช้สอยมากขึ้น
สำหรับผู้อ่านที่กำลังพิจารณา ควรจำไว้ว่าตัวเลขเหล่านี้คือยอดจอง ไม่ใช่ยอดส่งมอบ และควรตรวจสอบรุ่นย่อยรวมถึงโปรโมชันกับตัวแทนจำหน่ายอีกครั้งก่อนตัดสินใจ
- ยอดจองในงาน
- 17,354 คัน
- สัดส่วนยอดจองรวม
- 13.05%
- ช่วงข้อมูล
- 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569
- ยอดจองอันดับหนึ่งของงาน
- มีสามรุ่นหลักรวมราว 9,221 คัน
- มีทั้งรถไฟฟ้าและปลั๊กอินไฮบริด
สรุปสั้นๆ
เหมาะกับผู้ที่อยากเลือกแบรนด์ยอดนิยมและต้องการหลายรุ่นให้เปรียบเทียบ
สรุปผลทั้ง 10 อันดับ
ยอดจองรถยนต์รายแบรนด์ในงาน Motor Show 2026 (คัน)
ที่มา: สรุปยอดจองปิดงานจาก Thairath, MGR Online, EVMoD และ Autolifethailand · ข้อมูล ณ ปิดงาน 5 เมษายน 2569 (งานจัดวันที่ 23 มีนาคม ถึง 5 เมษายน 2569)
เปรียบเทียบทั้ง 10 รายการ
| อันดับ | รายการ | ยอดจองในงาน | สัดส่วนยอดจองรวม | ช่วงข้อมูล | รุ่นที่ทราบยอดจอง |
|---|---|---|---|---|---|
| 1 | BYD | 17,354 คัน | 13.05% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | – |
| 2 | Toyota | 15,750 คัน | 11.85% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | – |
| 3 | Omoda & Jaecoo | 15,088 คัน | ราว 11.35% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
| 4 | MG | 10,537 คัน | ราว 7.93% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
| 5 | Deepal + Nevo (Changan) | 8,573 คัน | ราว 6.45% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
| 6 | Geely | 7,811 คัน | 5.88% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | – |
| 7 | Chery | 7,509 คัน | ราว 5.65% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
| 8 | GWM | 6,819 คัน | ราว 5.13% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
| 9 | GAC (Aion Hyptec) | 6,287 คัน | ราว 4.73% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
| 10 | Honda | 5,907 คัน | 4.44% | 23 มี.ค.–5 เม.ย. 2569 | ไม่พบข้อมูลรายรุ่น |
เลือกแบบไหนดี?
สรุปสั้นๆ ว่าแต่ละรายการเหมาะกับใคร
- ถ้าคุณอยากได้รถยนต์ไฟฟ้ายอดนิยมอันดับ 1BYDมียอดจองสูงสุดของงาน 17,354 คัน และมีรุ่นขายดีอย่าง Atto 3 และ Dolphinอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณชอบแบรนด์ญี่ปุ่นที่คุ้นเคยอันดับ 2Toyotaเป็นแบรนด์ญี่ปุ่นอันดับหนึ่งของงานด้วยยอดจอง 15,750 คัน และนำในสัปดาห์แรกอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณสนใจรถอเนกประสงค์สไตล์ใหม่อันดับ 3Omoda & Jaecooยอดจองรวมสองแบรนด์ 15,088 คัน อยู่อันดับสามของงานอ่านรายละเอียด
- ถ้าคุณมองหารถไฟฟ้าขนาดเล็กราคาเข้าถึงง่ายอันดับ 6Geelyรุ่น EX2 คิดเป็น 78.2 เปอร์เซ็นต์ของยอดจองแบรนด์ และมีโปรโมชันขยายถึง 30 เมษายน 2569อ่านรายละเอียด
บทสรุป
ภาพรวมของงานปี 2569 คือแบรนด์จีนครองตารางอย่างชัดเจน โดย BYD นำที่ 17,354 คัน ตามด้วย Toyota ที่เป็นแบรนด์ญี่ปุ่นรายเดียวใน 3 อันดับแรก ช่องว่างระหว่างสองอันดับแรกมีเพียง 1,604 คัน ซึ่งสะท้อนว่าการแข่งขันสูสีมาก
หากจะเลือกซื้อ ควรใช้ตัวเลขนี้เป็นเพียงสัญญาณความนิยม แล้วตรวจสอบโปรโมชัน ระยะเวลารอรถ และการบริการหลังการขายด้วยตนเองอีกครั้ง
อ่านเพิ่มในหัวข้อเทคโนโลยี7อุตสาหกรรมยานยนต์5
แหล่งข้อมูลอ้างอิง
- 1.ยอดจองซื้อรถยนต์ในงาน Motor Show 2026 แตะ 132,951 คัน คนเข้าชมงานสูงถึง 1.7 ล้านคน · thairath.co.th
- 2.สรุปยอดจองสะเทือนวงการงาน Motor Show 2026 รถจีนปาดหน้าเจ้าตลาดไม่เกรงใจสายเลือดซามูไร - ข่าวในวงการรถยนต์ | · autospinn.com
- 3.ช้อยเก็บฉาก สรุปยอดจองรถยนต์ ในงาน Motor Show 2026 BYD แซง TOYOTA เข้าวิน · thairath.co.th
- 4.สรุปยอดจองรถยนต์ทุกแบรนด์ทุกค่ายจากงาน Motor Show 2026 ทำสถิติสูงสุดกว่า 132,951 คัน - EVMoD · ev.iphonemod.net
- 5.สรุป 20 อันดับยอดจองรถ Motor Show 2026 (ครั้งที่ 47) 25 มีนาคม - 5 เมษายน · mgronline.com
- 6.ยอดจองรถยนต์ในงาน Motor Show 2026 ครั้งที่ 47 ครึ่งทางแรก 7 วัน (23-29 มี.ค.) : 41,778 คัน | Toyota อันดับ 1 - Autolifethailand.tv · autolifethailand.tv
- 7.10 อันดับยอดจองรถงาน Motor Show 2026 ค่ายจีนมาแรงแซงโค้ง · sanook.com
- 8.BYD / DENZA สรุปยอดจองช่วงงาน Motor Show 2026 รวม 18,057 คัน (อันดับ1) | BYD ATTO 3 มากสุด 19.7% - Autolifethailand.tv · autolifethailand.tv
- 9.ยอดจองรถในงาน Motor Show 2026 ครั้งที่ 47 · soccersuck.com
- 10.มอเตอร์โชว์ 2026 ทุบสถิติยอดจอง 132,951 คัน สวนกระแส ‘เศรษฐกิจซบ-พลังงานแพง’ · prachachat.net
- 11.Flash / RECAP MOTOR SHOW 2026 : จับสัญญาณยอดจอง และนัยต่อเศรษฐกิจไทย | SCBEIC · scbeic.com
- 12.2026 Paris Motor Show · en.wikipedia.org
- 13.ยอดจอง Motor Show 2026 ที่สร้างปรากฏการณ์ยอดจองถล่มทลายสวนกระแสเศรษฐกิจ · superbikemag.com
- 14.RECAP MOTOR SHOW 2026: จับสัญญาณยอดจอง และนัยต่อเศรษฐกิจไทย · ryt9.com
- 15.สรุปยอดจอง Motor Show ครั้งที่ 47 ทะลุ 1.3 แสนคัน สวนทางเศรษฐกิจ · sanook.com
- 16.Motor Show 2026 ยอดจองพุ่ง 1.3 แสนคัน ค่ายจีนกวาด 65% คาดส่งมอบจริง 70% · posttoday.com
คำถามที่พบบ่อย
ยอดจองรถยนต์รวมในงาน Motor Show 2026 เท่าไร
เมื่อสรุปปิดงานวันที่ 5 เมษายน 2569 ยอดจองรถยนต์รวมทั้งงานอยู่ที่ 132,951 คัน สูงกว่าปีก่อนซึ่งมี 77,379 คัน อยู่ 71.8 เปอร์เซ็นต์
แบรนด์ไหนมียอดจองสูงสุดในงาน Motor Show 2026
BYD มียอดจองสูงสุดที่ 17,354 คัน คิดเป็น 13.05 เปอร์เซ็นต์ของยอดรวม ตามด้วย Toyota 15,750 คัน และ Omoda กับ Jaecoo 15,088 คัน
รุ่นไหนของ BYD ถูกจองมากที่สุดในงาน
จากข้อมูลที่ยืนยันได้ BYD Atto 3 นำที่ 3,565 คัน ตามด้วย Dolphin 3,250 คัน และ Sealion 6 DM-i 2,406 คัน
งาน Motor Show 2026 จัดเมื่อไรและที่ไหน
งานครั้งที่ 47 นี้จัดขึ้นที่เมืองทองธานี ตั้งแต่วันที่ 23 มีนาคม จนถึง 5 เมษายน 2569 และมีผู้เข้าชมทั้งสิ้น 1,798,312 คน
ทำไมบทความไม่จัดอันดับรายรุ่น
เพราะมีเพียงบางแบรนด์ที่เปิดเผยยอดจองรายรุ่น จึงเทียบกันครบทุกแบรนด์ไม่ได้ เราจึงจัดอันดับรายแบรนด์ซึ่งมีข้อมูลครบและตรวจสอบได้
อ่านต่อ

อุตสาหกรรมยานยนต์54 วิว
10 ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันก่อนเกิดเหตุ Active Safety และ ADAS ยอดนิยมในรถยนต์ยุคใหม่ ปี 2026
เจาะลึก 10 เทคโนโลยีช่วยเหลือผู้ขับขี่ขั้นสูงและระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันในรถยนต์ยุคใหม่ปี 2026 ที่ผู้ซื้อรถยนต์ต้องรู้จักก่อนตัดสินใจเลือกซื้อ
ในบทความ: ระบบเบรกฉุกเฉินอัตโนมัติ (Autonomous Emergency Braking - AEB) · ระบบควบคุมความเร็วแปรผันอัตโนมัติ (Adaptive Cruise Control - ACC) · ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทางเดินรถ (Lane Keeping Assist & Centering - LKA/LCA)

อุตสาหกรรมยานยนต์88 วิว
10 อันดับกลุ่มบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ที่มียอดขายรวมสูงที่สุดในโลก อัปเดตสถิติล่าสุดปี 2026
เปิดสถิติยอดจำหน่ายรถยนต์รวมทั่วโลกของ 10 ค่ายยานยนต์ยักษ์ใหญ่ สะท้อนสมรภูมิการแข่งขันระหว่างเครื่องยนต์สันดาป ไฮบริด และการเติบโตอย่างก้าวกระโดดของยานยนต์ไฟฟ้า
ใครคืออันดับ 1? เลื่อนลงไปลุ้นในบทความ

อุตสาหกรรมยานยนต์33 วิว
10 นวัตกรรมและเทคโนโลยียานยนต์ไฟฟ้า (EV) ยอดนิยมปี 2026 ที่เปลี่ยนโฉมการขับขี่สู่อนาคต
เจาะลึก 10 เทคโนโลยียานยนต์ไฟฟ้ามาแรงปี 2026 ตั้งแต่แบตเตอรี่โซลิดสเตต สถาปัตยกรรม 800V ไปจนถึงระบบชาร์จสองทิศทาง V2G ที่กำลังพลิกโฉมอุตสาหกรรมทั่วโลก
ในบทความ: แบตเตอรี่โซลิดสเตตและเซมิ-โซลิดสเตต (Solid-State / Semi-Solid Batteries) · สถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้าสูง 800V และระบบชาร์จเร็วพิเศษ (800V Architecture & Ultra-Fast Charging) · เทคโนโลยีชาร์จสองทิศทาง (Bidirectional Charging / V2G - Vehicle-to-Grid)
เสียงจากผู้อ่าน
อยากให้เราจัดอันดับอะไร?
บอกมาได้เลย หัวข้อที่คนขอเยอะที่สุดจะได้เขียนก่อน