ข้ามไปยังเนื้อหา
TNPrank
จัดอันดับ 5 → 1

5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026

ส่อง 5 สมาร์ตโฟนแบตเตอรี่อึดที่สุดในไทยประจำปี 2026 ที่ก้าวข้ามขีดจำกัดด้วยความจุแตะระดับ 10,000 mAh ใช้งานข้ามวันโดยไม่ต้องพึ่งพาพาวเวอร์แบงก์

กองบรรณาธิการ TNPrank อ่าน 16 นาที 2 วิว

จัดอันดับตาม ความจุแบตเตอรี่ (mAh)· ที่มา ข้อมูลสเปกทางการจาก IT City, BaNANA Online และแบรนด์ผู้จัดจำหน่ายในประเทศไทย· ข้อมูล ณ กันยายน 2569

5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026
ภาพประกอบสร้างโดย TNPrank (AI)

ความกังวลเรื่องแบตเตอรี่หมดระหว่างวันกำลังกลายเป็นอดีต เมื่ออุตสาหกรรมสมาร์ตโฟนในปี 2026 เกิดการปฏิวัติเทคโนโลยีเคมีเซลล์พลังงานซิลิคอน-คาร์บอน (Silicon-Carbon Battery) อย่างเป็นรูปธรรม ทำให้ผู้ผลิตสามารถอัดแน่นความจุระดับมหาศาลลงในตัวเครื่องที่คงความเพรียวบางได้อย่างน่าทึ่ง ผู้ใช้งานชาวไทยที่ต้องเดินทาง ใช้ชีวิตนอกบ้าน หรือทำงานผ่านหน้าจอตลอดทั้งวัน จึงไม่ต้องคอยพกพาพาวเวอร์แบงก์หนักๆ อีกต่อไป

การแข่งขันในตลาดสมาร์ตโฟนเมืองไทยช่วงไตรมาสสามของปี 2569 ร้อนแรงเป็นประวัติการณ์ หลายแบรนด์ชั้นนำพร้อมใจกันส่งอุปกรณ์รุ่นใหม่ที่ขยายขีดความสามารถด้านการใช้พลังงาน จากเดิมที่สมาร์ตโฟนระดับท็อปฟอร์มหยุดสถิติไว้เพียง 5,000 ถึง 6,000 mAh ทว่าในวันนี้ตัวเลขทะลุไปถึงระดับ 8,000 จนถึง 10,000 mAh อย่างเป็นทางการ ซึ่งทั้งหมดผ่านการรับรองและมีช่องทางจัดจำหน่ายอย่างถูกกฎหมายในประเทศไทย

บทความนี้ กองบรรณาธิการ TNPrank ได้รวบรวมและจัดอันดับ 5 สมาร์ตโฟนที่มีตัวเลขความจุแบตเตอรี่สูงที่สุดในตลาดไทย โดยอิงจากข้อมูลสเปกทางการและฐานข้อมูลตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์ไอทีชั้นนำ เพื่อช่วยให้คุณเห็นภาพรวมว่าเทคโนโลยีพลังงานพกพาในปัจจุบันพาเราไปไกลถึงจุดไหน และแต่ละรุ่นมีจุดขายด้านอื่นที่น่าสนใจอย่างไร

วัดผลอย่างไร

สำหรับเกณฑ์การพิจารณาในครั้งนี้ เราคัดเลือกเฉพาะสมาร์ตโฟนที่ผ่านการรับรองจากสำนักงาน กสทช. พร้อมทั้งเปิดตัวและวางจำหน่ายผ่านตัวแทนอย่างเป็นทางการในประเทศไทยตลอดช่วงปี พ.ศ. 2569 (ค.ศ. 2026) โดยนำข้อมูลขนาดความจุแบตเตอรี่ตามสเปกจริงของผู้ผลิต ซึ่งระบุเป็นหน่วยมิลลิแอมป์ชั่วโมง (mAh) มาจัดเรียงอันดับจากปริมาณสูงสุดลงไป ทั้งนี้ จะตัดกลุ่มเครื่องหิ้วที่นำเข้าจากต่างประเทศออกจากการสำรวจทั้งหมด

นับถอยหลัง 5 อันดับ

อันดับ5

RAM 12GB & กล้อง 108MP

HONOR X9d 5G

พลังงานอึด 8,300 mAh ขับเคลื่อนด้วย RAM 12GB และกล้อง 108MP

8,300 mAhความจุแบตเตอรี่ (mAh)
HONOR X9d 5G — 5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026
ภาพประกอบสร้างโดย TNPrank (AI)

HONOR ยังคงเดินหน้าสร้างสรรค์สมาร์ตโฟนที่โดดเด่นทั้งความแข็งแกร่งและพลังงาน โดย HONOR X9d 5G เข้ามาติดอันดับท็อป 5 ของไทยอย่างเต็มภาคภูมิด้วยแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 8,300 mAh มอบความมั่นใจให้ผู้ใช้งานสามารถเพลิดเพลินกับทุกกิจกรรมตลอดวันโดยไม่ต้องพกสายชาร์จ

ความพิเศษที่ทำให้สมาร์ตโฟนรุ่นนี้โดดเด่นในสายตาผู้บริโภค คือการอัปเกรดหน่วยความจำชั่วคราว (RAM) สูงถึง 12GB ซึ่งสูงที่สุดในบรรดาสมาร์ตโฟนกลุ่มความจุแบตเตอรี่เกิน 8,000 mAh ระดับราคานี้ ช่วยให้การสลับใช้งานหลายสิบแอปพลิเคชันพร้อมกันทำได้อย่างไร้รอยต่อ ไม่มีอาการหน่วงหรือสะดุด

นอกจากนี้ ยังมาพร้อมกล้องหลังคู่ความละเอียดสูงถึง 108MP + 5MP ที่สามารถบันทึกภาพถ่ายที่มีความละเอียดคมชัดสูง ซูมครอปภาพได้โดยไม่สูญเสียรายละเอียด บนหน้าจอขนาด 6.79 นิ้วที่ให้สีสันสดใส HONOR X9d 5G จึงเป็นส่วนผสมที่สมดุลระหว่างความลื่นไหลในการทำงาน กล้องความละเอียดสูง และความทนทานของพลังงานในระยะยาว

ความจุแบตเตอรี่
8,300 mAh
ขนาดหน้าจอ
6.79 นิ้ว
กล้องถ่ายภาพหลัก
108MP
หน่วยความจำ
RAM 12GB / ROM 256GB

ข้อมูลใช้งานจริง

ราคาจำหน่ายทางการ
13,999 บาท
ช่องทางจำหน่าย
IT City Online และตัวแทนจำหน่าย HONOR ทั่วประเทศ
  • แบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 8,300 mAh สแตนด์บายและใช้งานยาวนาน
  • หน่วยความจำ RAM จัดเต็มถึง 12GB สลับแอปพลิเคชันได้รวดเร็วทันใจ
  • กล้องหลักคมชัดพิเศษความละเอียด 108MP บันทึกทุกรายละเอียด
  • โครงสร้างตัวเครื่องแข็งแกร่งทนทานตามเอกลักษณ์ของตระกูล X Series

จุดเด่น

  • ให้ RAM สูงถึง 12GB เปิดแอปพลิเคชันค้างไว้ได้หลายโปรแกรมพร้อมกัน
  • กล้องหลักความละเอียดสูง 108MP ถ่ายภาพคมชัดยอดเยี่ยม
  • ความจุแบตเตอรี่ 8,300 mAh ใช้งานต่อเนื่องได้ยาวนานตลอดวัน

ข้อควรรู้

  • ไม่มีกล้องเลนส์ซูมระยะไกล (Telephoto) แบบแยกเฉพาะ

สรุปสั้นๆ

เหมาะสำหรับผู้ใช้ที่ชอบเปิดหลายแอปพลิเคชันพร้อมกัน สายมัลติทาสก์ และผู้ที่ต้องการกล้องความละเอียดสูงในราคาคุ้มค่า

อันดับ4

สายลุยกันน้ำ IP68

Xiaomi Redmi Note 17 Pro (5G)

ความจุทรงพลัง 8,340 mAh พร้อมเกราะป้องกันมาตรฐานทนน้ำระดับ IP68

8,340 mAhความจุแบตเตอรี่ (mAh)
Xiaomi Redmi Note 17 Pro (5G) — 5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026
ภาพประกอบสร้างโดย TNPrank (AI)

สำหรับผู้ใช้ที่ต้องการความคล่องตัวและขนาดตัวเครื่องที่กะทัดรัดลงมา แต่ยังคงได้พลังงานระดับหัวแถวของประเทศ Xiaomi Redmi Note 17 Pro (5G) คือคำตอบที่แม่นยำ ด้วยแบตเตอรี่ความจุสูงถึง 8,340 mAh ซึ่งมากกว่าค่าเฉลี่ยของสมาร์ตโฟนทั่วไปในท้องตลาดถึงเกือบเท่าตัว

จุดเด่นสำคัญของรุ่นนี้ที่สร้างความแตกต่างอย่างชัดเจนคือ มาตรฐานการกันน้ำกันฝุ่นระดับ IP68 ซึ่งมักสงวนไว้เฉพาะในสมาร์ตโฟนแฟลกชิปราคาหลายหมื่น ทำให้ Redmi Note 17 Pro รุ่นนี้พร้อมรับมือกับทุกสภาพอากาศในเมืองไทย ไม่ว่าจะเป็นฝนตกหนักหรือฝุ่นละอองจากการทำงานกลางแจ้งได้อย่างสบายใจ

ตัวเครื่องขับเคลื่อนด้วยชิปเซ็ตประมวลผล Snapdragon 6s Gen 4 ทำงานร่วมกับระบบปฏิบัติการ HyperOS 3 ที่ได้รับการปรับแต่งให้ตอบสนองฉับไวและลื่นไหล หน้าจอขนาด 6.83 นิ้วให้ทัศนวิสัยที่ชัดเจน พร้อมความจุ RAM 8GB และ ROM 256GB ในราคาที่เริ่มต้นเพียงหมื่นต้นๆ ถือเป็นสมาร์ตโฟนสายลุยที่ลงตัวที่สุดรุ่นหนึ่ง

ความจุแบตเตอรี่
8,340 mAh
ขนาดหน้าจอ
6.83 นิ้ว
กล้องถ่ายภาพหลัก
ความละเอียดสูงพร้อม AI
หน่วยความจำ
RAM 8GB / ROM 256GB

ข้อมูลใช้งานจริง

ราคาจำหน่ายทางการ
12,999 – 13,999 บาท
ช่องทางจำหน่าย
BaNANA Online และร้านค้าไอทีชั้นนำทั่วประเทศ
  • แบตเตอรี่ความจุสูงถึง 8,340 mAh รองรับการใช้งานสมบุกสมบัน
  • มาตรฐานกันน้ำกันฝุ่นระดับ IP68 ทนทานต่อทุกสภาวะอากาศ
  • ขุมพลัง Snapdragon 6s Gen 4 ร่วมกับ HyperOS 3 ลื่นไหลและประหยัดพลังงาน
  • ราคาเริ่มต้นจับต้องได้ง่ายที่สุดในกลุ่มความจุเกิน 8,000 mAh

จุดเด่น

  • มาตรฐานทนน้ำทนฝุ่นระดับ IP68 ปลอดภัยทุกการใช้งาน
  • แบตเตอรี่อึด 8,340 mAh ในราคาเริ่มต้นเพียง 12,999 บาท
  • ระบบ HyperOS 3 จัดการพลังงานสแตนด์บายได้ยอดเยี่ยม

ข้อควรรู้

  • แม้ความจุแบตเตอรี่จะสูงมาก แต่ชิปเซ็ตระดับเริ่มต้นถึงกลางเน้นการใช้งานทั่วไปมากกว่าเล่นเกมกราฟิกหนัก

สรุปสั้นๆ

เหมาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ทำงานกลางแจ้ง ไรเดอร์ส่งของ หรือผู้ที่ต้องใช้งานสมาร์ตโฟนท่ามกลางละอองฝนและสภาพแวดล้อมที่ท้าทาย

อันดับ3

แบตเตอรี่สูงสุดร่วม & ดีไซน์ลงตัว

vivo V80 Lite

การปฏิวัติพลังงาน 10,000 mAh บนตัวเครื่องสวยงามในงบหมื่นกลาง

10,000 mAhความจุแบตเตอรี่ (mAh)
vivo V80 Lite — 5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026
ภาพประกอบสร้างโดย TNPrank (AI)

vivo V80 Lite นำเสนอความแปลกใหม่ให้กับซีรีส์ V ที่มักเน้นความบางเบา โดยในรุ่นปี 2026 นี้ vivo ได้นำเทคโนโลยีการบีบอัดเซลล์พลังงานรูปแบบใหม่มาปรับใช้ ทำให้สามารถบรรจุแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ถึง 10,000 mAh ลงในตัวเครื่องได้อย่างลงตัว ถือเป็นการสร้างมาตรฐานใหม่ให้กับสมาร์ตโฟนในกลุ่มราคาเริ่มต้นหมื่นกลาง

นอกจากพลังงานที่ไร้ขีดจำกัดแล้ว ตัวเครื่องยังมาพร้อมหน้าจอแสดงผลขนาดใหญ่ 6.83 นิ้ว และโมดูลกล้องถ่ายภาพความละเอียด 50MP ที่ปรับแต่งโทนสีภาพมาเพื่อเอาใจผู้ใช้งานชาวไทยโดยเฉพาะ ทั้งการถ่ายภาพบุคคลแบบธรรมชาติและการเก็บรายละเอียดในสภาพแสงน้อยที่ยังคงทำได้อย่างแม่นยำ

การออกแบบและวิศวกรรมภายในของ vivo V80 Lite ช่วยให้การกระจายความร้อนทำได้ดี แม้ว่าตัวเครื่องจะต้องบรรจุเซลล์พลังงานที่มีความหนาแน่นสูง ส่งผลให้อุณหภูมิตัวเครื่องขณะใช้งานต่อเนื่องมีความสม่ำเสมอ เป็นสมาร์ตโฟนสำหรับผู้ใช้งานที่ต้องการอุปกรณ์ที่ทนทาน วางใจได้ในทุกการเดินทางโดยไม่ต้องพกพาอุปกรณ์เสริมให้วุ่นวาย

ความจุแบตเตอรี่
10,000 mAh
ขนาดหน้าจอ
6.83 นิ้ว
กล้องถ่ายภาพหลัก
50MP
หน่วยความจำ
RAM 8GB / สเปกมาตรฐาน

ข้อมูลใช้งานจริง

ราคาจำหน่ายทางการ
15,999 บาท
ช่องทางจำหน่าย
IT City Online และ vivo Brand Shop ทั่วประเทศ
  • แบตเตอรี่พลังงานสูง 10,000 mAh สแตนด์บายได้ยาวนานสูงสุดในซีรีส์
  • หน้าจอแสดงผลขนาด 6.83 นิ้ว รองรับความบันเทิงเต็มรูปแบบ
  • กล้องหลักความละเอียด 50MP ปรับจูนอัลกอริทึมภาพบุคคลเป็นธรรมชาติ
  • โครงสร้างระบายความร้อนออกแบบใหม่ จัดการอุณหภูมิได้เสถียร

จุดเด่น

  • แบตเตอรี่อึดระดับ 10,000 mAh ในราคาเริ่มต้นเพียง 15,999 บาท
  • กล้องถ่ายภาพ 50MP ถ่ายภาพบุคคลได้สวยงามเป็นธรรมชาติ
  • ระบบจัดการความร้อนมีประสิทธิภาพสูง ใช้งานกลางแจ้งได้ต่อเนื่อง

ข้อควรรู้

  • หน่วยความจำภายในให้มาในระดับมาตรฐานเมื่อเทียบกับคู่แข่งราคาเดียวกัน

สรุปสั้นๆ

เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบโทนภาพถ่ายบุคคลของ vivo แต่ต้องการความอึดของแบตเตอรี่แบบข้ามขีดจำกัดเพื่อลุยงานหนักตลอดสัปดาห์

อันดับ2

แบตเตอรี่สูงสุดร่วม & ความจุคุ้มค่า

Xiaomi Redmi Note 17 Pro Max

ยักษ์ใหญ่พลังงาน 10,000 mAh พร้อม ROM จุใจ 512GB ในงบจับต้องได้

10,000 mAhความจุแบตเตอรี่ (mAh)
Xiaomi Redmi Note 17 Pro Max — 5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026
ภาพประกอบสร้างโดย TNPrank (AI)

Xiaomi ยังคงครองความเป็นผู้นำด้านความคุ้มค่าอย่างต่อเนื่อง ด้วยการส่ง Redmi Note 17 Pro Max เข้ามาเขย่าตลาดในไทย รุ่นนี้มาพร้อมแบตเตอรี่ความจุขนาดมหึมา 10,000 mAh ที่จับคู่กับหน้าจอแสดงผลขนาดใหญ่พิเศษถึง 6.83 นิ้ว ให้พื้นที่การมองเห็นกว้างขวาง สบายตา ตอบโจทย์การใช้งานเพื่อความบันเทิงอย่างเต็มอรรถรส

หัวใจสำคัญที่ขับเคลื่อนสมาร์ตโฟนรุ่นนี้คือชิปเซ็ตประมวลผล Snapdragon 6 Gen 5 ที่ออกแบบมาโดยเน้นประสิทธิภาพการประหยัดพลังงานขั้นสูง ทำงานร่วมกับระบบปฏิบัติการ Android 16 เวอร์ชันล่าสุด ช่วยจัดการทรัพยากรเบื้องหลังได้อย่างแม่นยำ ทำให้ระยะเวลาการเปิดหน้าจอต่อเนื่อง (Screen-on Time) ทำสถิติได้ยาวนานกว่าสมาร์ตโฟนทั่วไปหลายเท่า

อีกหนึ่งจุดแข็งที่เหนือระดับคือการให้ความจุพื้นที่จัดเก็บข้อมูลภายในขนาด 512GB มาตั้งแต่ต้น ทำให้ผู้ใช้สามารถบันทึกภาพถ่าย โหลดซีรีส์แบบออฟไลน์ หรือลงแอปพลิเคชันขนาดใหญ่ได้อย่างอิสระโดยไม่ต้องกังวลว่าพื้นที่เครื่องจะเต็มเร็ว เมื่อเทียบกับระดับราคาเริ่มต้นที่จับต้องได้ง่าย นี่คืออุปกรณ์ที่ให้ความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินสูงสุดในกลุ่มแบตเตอรี่หมื่นมิลลิแอมป์

ความจุแบตเตอรี่
10,000 mAh
ขนาดหน้าจอ
6.83 นิ้ว
กล้องถ่ายภาพหลัก
ความละเอียดสูงระดับมาตรฐาน
หน่วยความจำ
RAM 8GB / ROM 512GB

ข้อมูลใช้งานจริง

ราคาจำหน่ายทางการ
15,999 – 17,999 บาท
ช่องทางจำหน่าย
BaNANA Online และร้านค้าตัวแทนจำหน่ายชั้นนำ
  • แบตเตอรี่ไซส์ยักษ์ 10,000 mAh รองรับการใช้งานยาวนานหลายวัน
  • พื้นที่จัดเก็บข้อมูลภายในมหาศาลถึง 512GB ในราคาจับต้องง่าย
  • ขับเคลื่อนด้วยชิปเซ็ตประหยัดพลังงาน Snapdragon 6 Gen 5
  • หน้าจอขนาดใหญ่เต็มตา 6.83 นิ้ว แสดงผลลื่นไหลบน Android 16

จุดเด่น

  • ความจุแบตเตอรี่ 10,000 mAh ในงบประมาณที่เป็นมิตร
  • ให้หน่วยความจำ ROM สูงถึง 512GB จุข้อมูลได้มหาศาล
  • ระบบปฏิบัติการ Android 16 รุ่นใหม่ล่าสุดพร้อมฟีเจอร์ประหยัดไฟ

ข้อควรรู้

  • หน้าจอขนาด 6.83 นิ้วทำให้ตัวเครื่องค่อนข้างกว้าง ผู้ที่มีมือขนาดเล็กอาจต้องปรับตัวในการจับถือ

สรุปสั้นๆ

ตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับผู้ที่ต้องการพื้นที่เก็บข้อมูลมหาศาล ควบคู่กับแบตเตอรี่ที่อยู่ได้ 3-4 วันโดยไม่ต้องชาร์จซ้ำ สำหรับสายดูหนังและใช้งานทั่วไป

และอันดับ 1 ก็คือ…

1

แบตเตอรี่สูงสุดร่วม & สายเซลฟี่

OPPO A7 Pro Max 5G

ที่สุดของพลังงาน 10,000 mAh ผสานนวัตกรรมกล้องหน้ากันสั่น OIS

10,000 mAhความจุแบตเตอรี่ (mAh)
OPPO A7 Pro Max 5G — 5 อันดับสมาร์ตโฟนความจุแบตเตอรี่สูงสุดที่วางจำหน่ายในไทย ปี 2026
ภาพประกอบสร้างโดย TNPrank (AI)

OPPO A7 Pro Max 5G ตอกย้ำความเป็นผู้นำด้านการผสานพลังงานมหาศาลเข้ากับดีไซน์ที่ประณีต ด้วยการติดตั้งแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ถึง 10,000 mAh ลงในตัวเครื่องที่ยังคงบาลานซ์น้ำหนักได้ดี โดยรุ่นนี้เปิดตัวอย่างเป็นทางการในไทยเมื่อปลายเดือนกันยายน 2569 เจาะกลุ่มผู้ใช้ที่ต้องการความคล่องตัวขั้นสูงสุดในชีวิตประจำวัน

ความโดดเด่นที่เหนือกว่าคู่แข่งในระดับความจุพลังงานเดียวกัน คือการให้ความสำคัญกับระบบกล้องอย่างจริงจัง โดยเฉพาะกล้องหน้าเซลฟี่ความละเอียด 50MP ที่มาพร้อมเลนส์มุมกว้างพิเศษ Ultra-Wide ระบบกันสั่น OIS และอัลกอริทึม AI คอยปรับมุมมองอัตโนมัติ ทำให้การบันทึกวิดีโอบล็อกหรือการประชุมนอกสถานที่มีคุณภาพคมชัดระดับพรีเมียม

นอกจากนี้ หน้าจอแสดงผลขนาดใหญ่ 6.78 นิ้วยังตอบสนองต่อการรับชมคอนเทนต์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ เมื่อผสานกับระบบบริหารพลังงานอัจฉริยะ ทำให้ตัวเครื่องสามารถสแตนด์บายได้ยาวนานหลายวัน หรือบันทึกวิดีโอต่อเนื่องได้โดยไม่ต้องกังวลว่าพลังงานจะหมดลงกลางคัน ถือเป็นรุ่นเรือธงด้านแบตเตอรี่ที่ครบเครื่องทั้งภาพถ่ายและการใช้งานระยะยาว

ความจุแบตเตอรี่
10,000 mAh
ขนาดหน้าจอ
6.78 นิ้ว
กล้องถ่ายภาพหลัก
50MP
หน่วยความจำ
RAM 8GB / ROM 256GB

ข้อมูลใช้งานจริง

ราคาจำหน่ายทางการ
19,999 บาท
ช่องทางจำหน่าย
OPPO Brand Shop และ IT City ทั่วประเทศ
  • แบตเตอรี่จุเต็มพิกัด 10,000 mAh สูงสุดในตลาดสมาร์ตโฟนไทย
  • กล้องหน้า Ultra-Wide 50MP พร้อมระบบกันสั่น OIS ตัวแรกในกลุ่มความจุนี้
  • ระบบ AI จัดเฟรมภาพอัจฉริยะ รองรับการทำไลฟ์และวิดีโอคอลคมชัดสูง
  • ดีไซน์ตัวเครื่องจัดวางน้ำหนักบาลานซ์ ถือใช้งานมือเดียวสะดวก

จุดเด่น

  • แบตเตอรี่ขนาดใหญ่พิเศษ 10,000 mAh ใช้งานข้ามวันได้อย่างมั่นใจ
  • ระบบกล้องหน้าและกล้องหลังความละเอียดสูงถึง 50MP ทั้งคู่
  • มีระบบกันสั่น OIS บนกล้องหน้าซึ่งหาได้ยากในตลาด

ข้อควรรู้

  • ราคาเปิดตัวอยู่ในกลุ่มสองหมื่นบาทต้นๆ ซึ่งสูงกว่ารุ่นความจุ 10,000 mAh อื่นในตลาด

สรุปสั้นๆ

เหมาะสำหรับสายคอนเทนต์ ครีเอเตอร์ และผู้บริหารที่ต้องเดินทางตลอดเวลา โดยเน้นคุณภาพกล้องวิดีโอระดับสูงควบคู่กับความอึดของแบตเตอรี่

สรุปผลทั้ง 5 อันดับ

ความจุแบตเตอรี่ (mAh)

ที่มา: ข้อมูลสเปกทางการจาก IT City, BaNANA Online และแบรนด์ผู้จัดจำหน่ายในประเทศไทย · ข้อมูล ณ กันยายน 2569

เปรียบเทียบทั้ง 5 รายการ

อันดับรายการความจุแบตเตอรี่ขนาดหน้าจอกล้องถ่ายภาพหลักหน่วยความจำ
1OPPO A7 Pro Max 5G10,000 mAh6.78 นิ้ว50MPRAM 8GB / ROM 256GB
2Xiaomi Redmi Note 17 Pro Max10,000 mAh6.83 นิ้วความละเอียดสูงระดับมาตรฐานRAM 8GB / ROM 512GB
3vivo V80 Lite10,000 mAh6.83 นิ้ว50MPRAM 8GB / สเปกมาตรฐาน
4Xiaomi Redmi Note 17 Pro (5G)8,340 mAh6.83 นิ้วความละเอียดสูงพร้อม AIRAM 8GB / ROM 256GB
5HONOR X9d 5G8,300 mAh6.79 นิ้ว108MPRAM 12GB / ROM 256GB

เลือกแบบไหนดี?

สรุปสั้นๆ ว่าแต่ละรายการเหมาะกับใคร

บทสรุป

วิวัฒนาการของแบตเตอรี่สมาร์ตโฟนในปี 2026 พิสูจน์ให้เห็นว่าความต้องการใช้งานที่ยาวนานคือหัวใจสำคัญของผู้บริโภคยุคนี้ การมาถึงของแบตเตอรี่ระดับ 10,000 mAh บนตัวเครื่องขนาดมาตรฐาน ไม่เพียงยกระดับความสะดวกสบาย แต่ยังเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้งานในชีวิตประจำวันอย่างสิ้นเชิง ไม่ว่าคุณจะเป็นสายคอนเทนต์ คอเกม หรือไรเดอร์ที่ต้องเปิดหน้าจอกลางแจ้งตลอดวัน ตัวเลือกทั้ง 5 รุ่นนี้คือเครื่องพิสูจน์ของความก้าวหน้าทางวิศวกรรมพลังงานแห่งยุค

อ่านเพิ่มในหัวข้อแกดเจ็ต24สมาร์ตโฟน22

แหล่งข้อมูลอ้างอิง

  1. 1.siamphone.com
  2. 2.itcity.in.th
  3. 3.bnn.in.th
  4. 4.bnn.in.th

คำถามที่พบบ่อย

สมาร์ตโฟนแบตเตอรี่ 10,000 mAh ตัวเครื่องมีความหนาและหนักมากเกินไปหรือไม่?

ไม่หนาเทอะทะเหมือนในอดีต เนื่องจากสมาร์ตโฟนรุ่นปี 2026 ใช้เทคโนโลยีแบตเตอรี่ซิลิคอน-คาร์บอน (Silicon-Carbon) ที่มีความหนาแน่นพลังงานต่อน้ำหนักสูงขึ้นมาก ทำให้ตัวเครื่องยังคงความบางและมีน้ำหนักใกล้เคียงกับสมาร์ตโฟนทั่วไป

แบตเตอรี่ขนาด 8,000 - 10,000 mAh ใช้เวลาชาร์จนานแค่ไหน?

โดยทั่วไปใช้เวลาประมาณ 60 ถึง 90 นาที ขึ้นอยู่กับกำลังไฟของระบบชาร์จไวของแต่ละแบรนด์ซึ่งมักรองรับตั้งแต่ 45W ถึง 100W ขึ้นไป ช่วยให้เติมพลังงานได้อย่างรวดเร็วแม้ความจุจะสูงมากก็ตาม

การใช้สมาร์ตโฟนแบตเตอรี่ความจุสูงสามารถนำขึ้นเครื่องบินได้หรือไม่?

สามารถนำขึ้นเครื่องบินได้ตามปกติ เนื่องจากความจุ 10,000 mAh บนแรงดันไฟฟ้าสมาร์ตโฟนคิดเป็นพลังงานไม่เกิน 38-40 Wh ซึ่งต่ำกว่าเพดานกำหนดสากลของการบินพลเรือนที่อนุญาตให้นำแบตเตอรี่ไม่เกิน 100-160 Wh ขึ้นห้องโดยสารได้

สมาร์ตโฟนแบตเตอรี่ความจุระดับนี้ สามารถปล่อยไฟให้อุปกรณ์อื่น (Reverse Charging) ได้ไหม?

สมาร์ตโฟนส่วนใหญ่ในกลุ่มนี้รองรับฟังก์ชัน Reverse Wired Charging ผ่านพอร์ต USB-C ทำให้สามารถใช้สายแปลงเพื่อจ่ายพลังงานสำรองให้กับหูฟัง สมาร์ตวอตช์ หรือสมาร์ตโฟนเครื่องอื่นได้เสมือนเป็นพาวเวอร์แบงก์ในตัว

10 แพลตฟอร์มและโมเดล AI เจนเนอเรชันสร้างภาพประกอบและงานกราฟิกยอดนิยมปี 2026 ขุมพลังสร้างสรรค์สำหรับครีเอเตอร์และสายอาร์ตเวิร์ก
แนะนำ 10 เรื่อง

มือถือ & เทคโนโลยี0 วิว

10 แพลตฟอร์มและโมเดล AI เจนเนอเรชันสร้างภาพประกอบและงานกราฟิกยอดนิยมปี 2026 ขุมพลังสร้างสรรค์สำหรับครีเอเตอร์และสายอาร์ตเวิร์ก

เจาะลึก 10 เครื่องมือและโมเดล AI สร้างสรรค์ภาพนิ่งและกราฟิกดีไซน์ชั้นนำปี 2026 เปรียบเทียบจุดเด่น สไตล์ภาพ ค่าบริการ และการนำไปใช้จริงสำหรับครีเอเตอร์ไทย

ในบทความ: OpenAI GPT Image 2.5 · Midjourney V8.2 · Black Forest Labs FLUX.3

10 อันดับแบรนด์สมาร์ตโฟนที่มียอดจัดส่งเครื่องสูงสุดในโลก อัปเดตสถิติล่าสุดปี 2026
จัดอันดับ 10 → 1

เทคโนโลยีและสมาร์ตโฟน1 วิว

10 อันดับแบรนด์สมาร์ตโฟนที่มียอดจัดส่งเครื่องสูงสุดในโลก อัปเดตสถิติล่าสุดปี 2026

เจาะลึกสถิติยอดจัดส่งสมาร์ตโฟนระดับโลก 10 อันดับแรก อัปเดตข้อมูลล่าสุดประจำปี 2025–2026 พร้อมบทวิเคราะห์แนวโน้มการครองส่วนแบ่งตลาดของยักษ์ใหญ่ไอที

ใครคืออันดับ 1? เลื่อนลงไปลุ้นในบทความ

10 แพลตฟอร์มและโมเดล AI สำหรับงานวิจัยและการสืบค้นข้อมูลเชิงวิชาการ ยอดนิยมปี 2026
แนะนำ 10 เรื่อง

เทคโนโลยีและสมาร์ตโฟน1 วิว

10 แพลตฟอร์มและโมเดล AI สำหรับงานวิจัยและการสืบค้นข้อมูลเชิงวิชาการ ยอดนิยมปี 2026

เจาะลึก 10 เครื่องมือและโมเดล AI ชั้นนำสำหรับงานวิจัย สรุปเปเปอร์ วิเคราะห์เครือข่ายอ้างอิง และทำ Literature Review อย่างแม่นยำประจำปี 2026

ในบทความ: Consensus · Elicit · Scite.ai

เสียงจากผู้อ่าน

อยากให้เราจัดอันดับอะไร?

บอกมาได้เลย หัวข้อที่คนขอเยอะที่สุดจะได้เขียนก่อน